Hướng dẫn sử dụng MISA 2015

Chào anh/chị
Em có vấn đề như sau: Năm 2015 em có chỉnh sửa số sách, dẫn đến đầu 2016 em nhập lại số dư đúng theo số liệu đã chỉnh sửa cuối 2015. Em vào Nghiệp vụ/ Nhập số dư ban đầu và nhập số dư cho 2016. Nhưng khi em kết xuất bảng cân đối tài khoản năm 2016 thì em thấy số liệu đầu kỳ trên từng tài khoản bị sai, em click vào 1 TK thì nó báo sai từ số dư đầu kỳ. Trong khi số dư đầu kỳ em đã nhập đúng hết rồi ạ.

Anh chị tư vấn giúp em trường hợp trên với ạ, cám ơn anh chị nhiều

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuy207

Xin lỗi đã làm phiền chủ topic, nhưng do mình không post được bài nên đành làm phiền mọi người.
Mình muốn xem số thuế GTGT cụ thể được hoàn thì có xem được trên phần mềm misa không và cách xem như thế nào.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Khi phát sinh thu tiền hoàn thuế, anh/chị vào Tiền mặt\Phiếu thu và chọn Lý do thu là Thu hoàn thuế GTGT==> Tại danh sách chứng từ thu, chi anh/chị lọc lý do Thu hoàn thuế GTGT nhé.

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Thuy207

Cảm ơn chị đã tư vấn. Nhưng ý e muốn hỏi là e muốn xem số thuế sẽ được hoàn (chưa làm thủ tục hoàn thuế).
Thì cách thức xem thế nào ạ.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Do hoàn thuế GTGT có các yêu cầu và điều kiện liên quan nên số hoàn thuế phần mềm không thể hỗ trợ lấy số liệu lên được, các điều kiện về hoàn thuế anh/chị vui lòng tham khảo link sau nhé:
http://ketoanthienung.org/tin-tuc/dieu-kien-va-ho-so-hoan-thue-gtgt-moi-nhat.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

TRâm

Chào ad, công ty mình chuyên nhập giấy về bán. Giấy nhập về xưởng là nguyên khổ, theo yêu cầu của khách hàng tùy theo kích thước yêu cầu của khách hàng. Công ty sẽ gia công thành phẩm theo khổ khác nhau để bán cho khách hàng. Hiện tại là có khoảng 10 khổ cố định, sẽ có phát sinh thêm tùy theo yêu cầu của khách hàng. Nhờ Misa hỗ trợ hướng dẫn, cách lên phương án tính giá thành trong phần mền Misa 2015.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Trâm,
Quy trình sản xuất sử dụng cùng loại nguyên vật liệu chính và tạo ra nhiều sản phẩm/nhóm sản phẩm khác nhau. Trong đó, đối tượng tập hợp chi phí là toàn bộ quy trình công nghệ và đối tượng tính giá thành là từng sản phẩm/nhóm sản phẩm hoàn thành. Chị vui lòng áp dụng phương pháp tính giá thành theo hệ số, tỉ lệ với hướng dẫn link sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theo_pp_hesotyle.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22040000.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

TRâm

Chị ơi ! Em khai báo đến bước 7
Khai báo định mức giá thành thành phẩm . Lấy số liệu ở đâu để có thể nhập vô cột NVL trực tiếp, gián tiếp ....?
Chị hướng dẫn giúp em với

TRâm

Chào chị !

Cảm ơn chị đã hỗ trợ nhiệt tình cho em <3 .
Cho em hỏi :
Phần mền Misa tính định mức cho từng đơn hàng hả chị? Công ty em sản xuất , gia công giấy theo đơn đặt hàng tuy nhiên những khổ giấy là cố định chứ không thay đổi , chỉ là thay đổi số lượng trong từng đơn hàng. Chị hướng dẫn em chỉ nhập 1 lần định mức cho từng thành phẩm ( khổ giấy cố định ) , nếu có phát sinh đơn hàng ứng với thành phẩm (khổ giấy) nào thì áp dụng định mức cho thành phẩm ( khổ giấy ) đó được không, để tránh mất thời gian khi mỗi lần tính giá thành là phải nhập định mức tương ứng với số lượng thành phẩm hoàn thành.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Trâm,
Trường hợp chị không cần quan tâm đến giá thành đơn vị của từng khổ giấy mà chỉ cần quan tâm đến giá thành của từng đơn hàng do khách hàng đặt thì chị vui lòng tham khảo tính giá thành đơn hàng theo hướng dẫn sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_donhang.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070000.htm
Do vậy để MISA có căn cứ tư vấn đúng đắn chị Trâm vui lòng nói rõ mong muốn của đơn vị mình nhé.

Chào chị !

Cảm ơn chị đã hỗ trợ nhiệt tình cho em <3 .
Cho em hỏi :
Phần mền Misa tính định mức cho từng đơn hàng hả chị? Công ty em sản xuất , gia công giấy theo đơn đặt hàng tuy nhiên những khổ giấy là cố định chứ không thay đổi , chỉ là thay đổi số lượng trong từng đơn hàng. Chị hướng dẫn em chỉ nhập 1 lần định mức cho từng thành phẩm ( khổ giấy cố định ) , nếu có phát sinh đơn hàng ứng với thành phẩm (khổ giấy) nào thì áp dụng định mức cho thành phẩm ( khổ giấy ) đó được không, để tránh mất thời gian khi mỗi lần tính giá thành là phải nhập định mức tương ứng với số lượng thành phẩm hoàn thành.

TRâm

Chị ơi, cho em hỏi khi cập nhật định mức vật tư hàng hóa .
Vì đặc thù sản xuất bên em là :
Ví dụ :
- Có 5 loại giấy (152) A,B,C.,D,E
- Có 3 loại giấy (155) 1,2,3 (đươc phân ra theo khổ cố định )
Cùng 1 định lượng cần lấy từ giấy (152) ( bất kỳ loại nào trong 5 loại ) để sản xuất ra giấy (155) ( bát kỳ loại nào trong 3 loại ). Thì khi cập nhật định mức của vật tư (155) 1,2,3 sẽ như thế nào. Vì có thể trong sản xuất lúc này thì kho còn loại A thì để sản xuất loại 1, nhưng thời điểm khác lại lấy loại B để sản xuất 1 . tương tự cho loại 2,3 có thể lấy loại A,B, C, D hay E để dùng làm NVL chính.

Chị giải đáp giúp em

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa chị Trâm,
Hiện tại trên phần mềm chị chỉ cần điền định mức là số tiền (giá trị xuất kho của các khổ giấy), và chị không cần quan tâm là loại giấy gì khi làm định mức, còn khi tính giá thành tại bước xuất kho nguyên vật liệu sản xuất chị chọn tới khổ giấy cần dùng là được ạ.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!