Khúc mắc trong báo cáo chi tiết tài khoản ngân hàng USD và VND

Sao Thien

Công ty mình có nhập khẩu hàng hóa về nhập kho, khi hàng về kho, kế toán kho có hạch toán theo tiền USD và có tỷ giá, trên cột thành tiền quy đổi sẽ có tiền VND. kho hạch toán Nợ 156/có 331 - tiền VND (nhưng khi chọn thì USD, để sau này tiện theo dõi giá hàng bằng USD để bán ra). và xem trên kho thì vẫn ra VND bình thường

Nhưng khi muốn xem công nợ phải trả của người bán, vào chi tiết công nợ, phải chọn loại tiền USD, mới ra được báo cáo công nợ phía trên. Nếu chọn VND thì không thấy nghiệp vụ phát sinh phía trên.

Khi thanh toán tiền qua ngân hàng, Nợ 331/ có 112 loại tiền USD thì mới hết được công nợ 331 phía trên, nhưng trong sổ phát sinh ngân hàng tiền VND lại ko thể hiện số phát sinh, mà nếu chọn trả tiền bằng VND thì công nợ USD lại không thể hiện.

vậy MISA cho mình hỏi giờ cty mình nên làm thế nào để xử lý nghiệp vụ phía trên trong sổ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp mua hàng nhập khẩu thường sẽ theo dõi thanh toán bằng ngoại tệ nên việc hạch toán và trả nợ bằng USD mà đơn vị đang thực hiện là tác nghiệp hoàn toàn đúng. Bản chất trả tiền cho nhà cung cấp bằng ngoại tệ thì vì sao đơn vị lại cần xem sổ tiền gửi ngân hàng theo VND, anh/chị phản hồi rõ hơn để MISA có căn cứ tư vấn đúng đắn nhé.
Ngoài ra, khi xem sổ sách báo cáo, để có thể nhìn thấy toàn bộ các nghiệp vụ phát sinh khi đơn vị có cả ngoại tệ và VND thì đơn vị có thể chọn loại tiền là TH (tổng hợp) nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin cảm ơn anh/chị đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị đăng nhập Sổ tài chính, tại danh sách các chứng từ, anh/chị bấm Ctrl +A hoặc giữ phím Ctrl và bấm chọn các chứng từ muốn hiển thị trên 2 sổ, nhấn chuột phải chọn Hiển thị trên Sổ tài chính và quản trị. Riêng phần số dư thì anh/chị thực hiện nhập số dư bằng tay hoặc nếu có file số dư ngoài excel thì vào Tệp\Nhập khẩu nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Nguyễn Giang

Chị ơi cho e hỏi chút ạ, công ty e mới thành lập năm ngoái, mà năm ngoái có phát sinh nhập khẩu hàng hóa, nhưng kế tóan lại không theo dõi tiền USD mà chỉ hạch toán theo dõi tiền VND thôi, cả TK 112 cũng có USD nhưng ko theo dõi USD, thành ra số dư của năm ngoái chuyển sang năm này đều là VNĐ, giờ em muốn chuyển đổi số dư đầu năm nay thành 2 loại tiền USD và VNĐ thì làm thế nào ạ ! Em cảm ơn

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng thực hiện tách dữ liệu năm nay ra một dữ liệu riêng theo hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/tao_moi_du_lieu_tu_nam_truoc.htm
Sau đó vào Nghiệp vụ/Nhập số dư ban đầu để nhập lại số dư đúng là được nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Giang

Phạm Mỹ Hạnh

Member
Nhân viên MISA
Chị có thể thao tác hỗ trợ giúp e được không ạ
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang cần hỗ trợ về thao tác tách dữ liệu hay thao tác nhập số dư ban đầu ạ? Và quý khách hàng gặp khó khăn gì khi làm theo hướng dẫn trên , vui lòng phản hồi rõ để MISA đưa ra phương án hỗ trợ

NTDIEU

Mình muốn xem báo cáo tiền gửi của một tài khoản bằng nguyện tệ chứ không đổi ra VNĐ thì cần thao tác như thế nào vậy ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham kháo Báo cáo/Ngân hàng/Sổ tiền gửi ngân hàng, chọn loại tiền ngoại tệ và số tài khoản cần xem nhé.

NTDIEU

Mình cũng thực hiện như vậy nhưng báo cáo cho ra vẫn để các giá trị đã quy đổi ra VND. Không biết có phải cần thiết lập gì khác không nữa.
Trân trọng

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trong kỳ quý khách hàng có nghiệp vụ nào đặc biệt liên quan, quý khách hàng mô tả rõ nghiệp vụ và cách thức hạch toán của quý khách hàng để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.

Thuy207

Misa cho mình hỏi chút ạ (không cùng chủ đề). Mình mới chuyển sang PM AMIS nên chưa quen.
Mình rút tiền ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt nhưng lập phiếu thu không hiện Tài khoản ngân hàng thì làm thế nào để thêm được ạ.
Mình cảm ơn!