Mua mới tài sản cố định bằng tiền vay ngân hàng

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Cty HĐ

Nếu bên ngân hàng thanh toán luôn tiền xe, mỗi tháng cty chỉ trả gốc & lãi cho ngân hàng thì em hạch toán ntn ạ? Nếu lúc vay Là N112/C341 , Khi thanh toán tiền xe là N331/C112 nhưng phần Có 112 ko có Ủy nhiệm chi thì có sao ko ạ?

Sửa lần cuối:

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Ngân hàng rải ngân bằng hình thức thanh toán tiền xe cho nhà cung cấp chứ có rải ngân vào tài khoản tiền gửi của bạn đâu, không nên vậy bạn ạ.
1. Bút toán hạch toán vay.
Nợ TK 331
Có TK 341
2. Bút toán trả ngân hàng hàng tháng
Nợ TK 341 (số tiền gốc trả phát sinh)
Nợ TK 635 (tiền lãi phát sinh kỳ trả khoản gốc trên)
Có TK11x tổng số tiền trả phát sinh
Trân trọng.

TamTun

Chào bạn,
Ngân hàng rải ngân bằng hình thức thanh toán tiền xe cho nhà cung cấp chứ có rải ngân vào tài khoản tiền gửi của bạn đâu, không nên vậy bạn ạ.
1. Bút toán hạch toán vay.
Nợ TK 331
Có TK 341
2. Bút toán trả ngân hàng hàng tháng
Nợ TK 341 (số tiền gốc trả phát sinh)
Nợ TK 635 (tiền lãi phát sinh kỳ trả khoản gốc trên)
Có TK11x tổng số tiền trả phát sinh
Trân trọng.
Em chào anh/chị,
Công ty em có mua 1 ô tô tổng hoá đơn là 899.000.000 . Công ty đặt cọc cho nhà cung cấp 100.000.000 và thanh toán 298.600.000 bằng tài khoản vietinbank.
Vay trả góp qua ngân hàng SHB : 629.000.000 ngân hàng SHB chuyển thẳng tiền cho nhà cung cấp. ( bao gồm cả phí trước bạ phải nộp 107.880.000 + các khoản phí)
Hàng tháng thanh toán tiền gốc và lãi chuyển từ tài khoản Vietinbank sang tài khoản SHB.
Anh/chị có thể hướng dẫn giúp em định khoản nghiệp vụ trên với được không ạ. Em theo dõi công nợ như thế nào được ạ.
Em cảm ơn anh/chị nhiều

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Theo mình, các bút toán theo trình tự của bạn như sau:
1. Đặt cọc.
Nợ TK 331:100tr
Có TK 112
2. Nhận chứng từ xe (nếu có VAT hạch toán VAT theo chứng từ)
Nợ TK 211, 133 (nếu có): 899tr
Có TK 331
3. Trả tiền nhà cung cấp.
Nợ TK 331:298,6tr
Có TK112
4. Trả NCC bằng tiền vay.
Theo mình tính toán, số tiền còn lại cho NCC bán xe =899tr-100tr-298,6tr=500,4tr nên phí mua của các NCC khác là 629-500,4=128,6tr phải trả các NCC khác, để hoàn tất hạch toán các chi phí này bạn cần có các chứng từ kèm theo cụ thể, mình không có nên chỉ có thể tạm đưa các bút toán sau:
4.1 Vay
Nợ TK 331:500,4 tr
Nợ TK 333:107,88tr
Nợ TK331 (không phải mã NCC bán xe):629tr-107,88tr-500,4tr
Có TK341:629tr
4.2 Trước bạ.
Nợ TK 211:107.88 tr
Có TK 333
4.2 Chi phí
Nợ TK 211:128,6tr-107,88tr
Có TK 331
5. Bút toán trả vay hàng tháng
Nợ TK341:gốc vay
Nợ TK635: lãi vay
Có TK112.
Chúc bạn thành công.

mebin

Kính thưa Quý khách hàng!
Với nghiệp vụ trên Quý khách hàng hạch toán như sau:
- Hóa đơn mua ô tô: Vào phân hệ Mua hàng/ Mua hàng không qua kho phản ánh trị giá hóa đơn hạch toán Nợ 211/ Có 331.
- Với lệ phí trước bạ phí đăng kiêm , bảo hiểm xe hay phí sử dụng đường bộ phần phí nào thanh toán bằng tiền mặt hoặc tiền gửi đơn vị vào Tiền mặt / Phiếu chi hoặc Ngân hàng/ Chi tiền hạch toán Nợ 211/ Có 111 hoặc 112
Khoản nào đơn vị ghi nhận công nợ nhà cung cấp đơn vị vào Nghiệp vụ/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 211/ có 331
*KHi thanh toán:
- Khi vay ngân hàng đơn vị vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Thu tiền Thêm một phiếu thu hạch toán Nợ 1121/ Có 341: 343.000.000
- Khi chuyển trả nhà cung cấp đơn vị vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Chi tiền/ thêm một phiếu chi hạch toán Nợ 331/ Có 1121: 155tr+ 343tr
* Hàng tháng khi trả lãi vay ngân hàng:
Tùy theo đơn vị trả bằng tiền mặt hay tiền gửi đơn vị vào Phân hệ tiền mặt hoặc tiền gửi làm phiếu chi hạch toán:
Nợ TK 341/ Có TK 111 hoặc 1121: trả gốc
Nợ TK 635/ Có TK 111 hoặc 1121: Trả lãi vay
Chúc quý khách hàng thành công!
Mình kt mới cũng mới dùng misa nên kinh nghiệm yếu chỉ giúp mình các bước nên phầm mềm TH này voiws ..cty mình mua ôto vốn vay 100% của NH và lấy luôn otto đó làm TS
Kính thưa Quý khách hàng!
Với nghiệp vụ trên Quý khách hàng hạch toán như sau:
- Hóa đơn mua ô tô: Vào phân hệ Mua hàng/ Mua hàng không qua kho phản ánh trị giá hóa đơn hạch toán Nợ 211/ Có 331.
- Với lệ phí trước bạ phí đăng kiêm , bảo hiểm xe hay phí sử dụng đường bộ phần phí nào thanh toán bằng tiền mặt hoặc tiền gửi đơn vị vào Tiền mặt / Phiếu chi hoặc Ngân hàng/ Chi tiền hạch toán Nợ 211/ Có 111 hoặc 112
Khoản nào đơn vị ghi nhận công nợ nhà cung cấp đơn vị vào Nghiệp vụ/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 211/ có 331
*KHi thanh toán:
- Khi vay ngân hàng đơn vị vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Thu tiền Thêm một phiếu thu hạch toán Nợ 1121/ Có 341: 343.000.000
- Khi chuyển trả nhà cung cấp đơn vị vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Chi tiền/ thêm một phiếu chi hạch toán Nợ 331/ Có 1121: 155tr+ 343tr
* Hàng tháng khi trả lãi vay ngân hàng:
Tùy theo đơn vị trả bằng tiền mặt hay tiền gửi đơn vị vào Phân hệ tiền mặt hoặc tiền gửi làm phiếu chi hạch toán:
Nợ TK 341/ Có TK 111 hoặc 1121: trả gốc
Nợ TK 635/ Có TK 111 hoặc 1121: Trả lãi vay
Chúc quý khách hàng thành công!
Cho mình hỏi là khoản vay NH nếu NH họ ck thẳng cho Ng bán mà ko CK cho mình để mình trả ng bán thì tiền vay ấy mình hoặc toán NTN trên misa ah? và hàng tháng khoản trả lãi và gocó vẫn hoặc toán như bài viết hướng dẫn đúng k ah?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình kt mới cũng mới dùng misa nên kinh nghiệm yếu chỉ giúp mình các bước nên phầm mềm TH này voiws ..cty mình mua ôto vốn vay 100% của NH và lấy luôn otto đó làm TS

Cho mình hỏi là khoản vay NH nếu NH họ ck thẳng cho Ng bán mà ko CK cho mình để mình trả ng bán thì tiền vay ấy mình hoặc toán NTN trên misa ah? và hàng tháng khoản trả lãi và gocó vẫn hoặc toán như bài viết hướng dẫn đúng k ah?
Thưa anh/chị
Trường hợp mình vay chuyển trả luôn cho NCC Chị vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp \ Chứng từ nghiệp vụ khác\ Nợ 331/Có 341 Đối tượng Nợ là NCC, Đối tượng Có là Đơn vị cho vay.
hàng tháng đơn vị trả lãi và gốc cũng tương tự nhu bài viết nhé
Trân trọng!

mebin

Thưa anh/chị
Trường hợp mình vay chuyển trả luôn cho NCC Chị vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp \ Chứng từ nghiệp vụ khác\ Nợ 331/Có 341 Đối tượng Nợ là NCC, Đối tượng Có là Đơn vị cho vay.
hàng tháng đơn vị trả lãi và gốc cũng tương tự nhu bài viết nhé
Trân trọng!
cảm ơn bạn rất nhiều

a/c cho e hỏi, cty e dùng tiền vay ngân hàng để trả nợ xe nhưng ngân hàng ko chuyển vào tk cty mà chuyển thẳng cho nhà cung cấp, vậy e hạch toán là nợ 331/có 341, phần hạch toán như vậy e vào đâu trong pm ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
a/c cho e hỏi, cty e dùng tiền vay ngân hàng để trả nợ xe nhưng ngân hàng ko chuyển vào tk cty mà chuyển thẳng cho nhà cung cấp, vậy e hạch toán là nợ 331/có 341, phần hạch toán như vậy e vào đâu trong pm ạ?
Thưa anh/chị
Đơn vị vào phần tổng hợp/chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé
trân trọng