MUA NVL ĐEM ĐI GIA CÔNG CƠ KHÍ K NHẬN ĐƯỢC HĐ GC

Bên em mua NVL ví dụ là thép k gỉ mua 2.000 kg, xuất đi gia công tạo ra thành phẩm lap inox với nhiều kích cỡ trọng lượng khác nhau, tổng thành phẩm trọng lượng chỉ còn 1.900. Vậy mình tính giá thành theo phương pháp giản đơn ak, rồi các thành phẩm khác nhau đó, mình phải tạo mã thành phẩm hay chỉ 1 mã thành phẩm rồi theo quy cách mã thành phẩm. Và bên em k nhận dc các chi phí gia công. Và phần hao hụt từ nvl từ 2000kg xuống thành phẩm chỉ còn 1.900kg sẽ đưa vào đâu
B1 xuất đi gia công e ghi nhận n154/c152 (e vào phân hệ kho, xuất sản xuất đúng k ak)
B2. nhân hàng gia công e ghi n155/c154
B3. Tập hợp tính giá thành phải k ak
Em đang mơ hồ k bít tính sao, mong misa giúp đỡ

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên em mua NVL ví dụ là thép k gỉ mua 2.000 kg, xuất đi gia công tạo ra thành phẩm lap inox với nhiều kích cỡ trọng lượng khác nhau, tổng thành phẩm trọng lượng chỉ còn 1.900. Vậy mình tính giá thành theo phương pháp giản đơn ak, rồi các thành phẩm khác nhau đó, mình phải tạo mã thành phẩm hay chỉ 1 mã thành phẩm rồi theo quy cách mã thành phẩm. Và bên em k nhận dc các chi phí gia công. Và phần hao hụt từ nvl từ 2000kg xuống thành phẩm chỉ còn 1.900kg sẽ đưa vào đâu
B1 xuất đi gia công e ghi nhận n154/c152 (e vào phân hệ kho, xuất sản xuất đúng k ak)
B2. nhân hàng gia công e ghi n155/c154
B3. Tập hợp tính giá thành phải k ak
Em đang mơ hồ k bít tính sao, mong misa giúp đỡ
Thưa anh/chị
Về vấn đề mang hàng đi gia công đơn vị xem toàn bộ video HD chi tiết sau nhé :https://www.facebook.com/watch/?v=371423460173558

em đã xem video này, ở đây e thắc mắc là mình sẽ tạo ra nhiều mã thành phẩm từ cùng 1 nvl xuất đi gia công đúng k ak, và nếu k nhận được chi phí gia công cho các thành phẩm đó thì mình có cần tính giá thành trên phân hệ misa k ak

H

Hiền Vương - MISA

Guest
em đã xem video này, ở đây e thắc mắc là mình sẽ tạo ra nhiều mã thành phẩm từ cùng 1 nvl xuất đi gia công đúng k ak, và nếu k nhận được chi phí gia công cho các thành phẩm đó thì mình có cần tính giá thành trên phân hệ misa k ak
Thưa anh/chị
Nếu đơn vị theo dõi chi tiết từng mã TP đơn vị tạo mã theo dõi, còn nếu k có CP gia công thì đơn vị bỏ qua bước ghi nhận CP gia công đó và vẫn tính giá thành bình thường nhé

Em xem video thấy đem hàng đi gia công mà chỉ có chi phí nvl xuất đi Gc , thì áp dụng theo trường hợp 1 là đơn vị ko tính giá thành, giá trị nhập kho= giá nvl xuất đi+ cp gc, (bên e có 1 số hàng đem đi gc k có chi phí gc, thì việc tham gia tính giá thành nó k tiện). Vạy em nên áp dụng theo trường hợp 1 là k tính giá thành hay trường hợp 2 đơn vị tham gi\a tính giá thành ak. Và khi e làm trường hợp 1 thì nó hiện lên lỗi sau. EM có đính kèm,, mong misa hỗ trợ cách làm đồng nhất ak. Và khi ddem đi gc khôngcó chi phí gia công thì mik vẫn tiến hành xuất kho nvl đi gc đúng k ak

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
đây là lỗi chi tiết cho th1 ak
Thưa anh/chị
việc xác định có tính giá thành hay không thì đơn vị tự xác định ạ, nếu đơn vị muốn theo dõi phần này và dùng phân hệ tính giá thành thì đơn vị làm theo HD các bước khi tính giá thành,còn nếu đơn thuần chỉ theo dõi số tổng không theo dõi chi tiết, còn phần mềm cảnh báo đơn vị có thể cất được nhé nó chỉ cảnh báo thôi ạ vẫn có thể cất bình thường

Vậy thì nếu k có chi phí gia công mik vẫn phải thực hiện các bước xuất nvl đi gc, r nhận về, chỉ là k ghi nhận chi phí gc thôi đúng k ak,
Và đối với gia công cơ khi mình dg phân vân là khi xuất là ghi nợ 154/c152, và khi nhận hàng gia công nhập kho mik nên ghi là nợ 155/c154 hay vãn trả về nvl là nợ 152/c154 ak

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy thì nếu k có chi phí gia công mik vẫn phải thực hiện các bước xuất nvl đi gc, r nhận về, chỉ là k ghi nhận chi phí gc thôi đúng k ak,
Và đối với gia công cơ khi mình dg phân vân là khi xuất là ghi nợ 154/c152, và khi nhận hàng gia công nhập kho mik nên ghi là nợ 155/c154 hay vãn trả về nvl là nợ 152/c154 ak
Thưa anh/chị
đơn vị vẫn cứ ghi nhận đầy đủ khi xuất hàng đi N154 C152 khi nhập kho N155 C154 bình thường chỉ là không có CPgia công thì đơn vị không ghi nhận thôi nhé