Mua Tài Sản Cố Định

Yun

Anh chị giúp em hạch toán chi tiết nghiệp vụ này ạ
Ngày 15/02/2018 trả trước tiền mua TSCĐ bằng TKNH
Ngày 18/05/2018 nhận hóa đơn mua hàng gồm có thiết bị phun nhiệt giá 43.000.000 và bột phun phủ nhiệt giá 2.000.000
Em cám ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Anh chị giúp em hạch toán chi tiết nghiệp vụ này ạ
Ngày 15/02/2018 trả trước tiền mua TSCĐ bằng TKNH
Ngày 18/05/2018 nhận hóa đơn mua hàng gồm có thiết bị phun nhiệt giá 43.000.000 và bột phun phủ nhiệt giá 2.000.000
Em cám ơn
Thưa QUý khách hàng
Ngày 15/2/2018 anh/chị vào nghiệp vụ\ngân hàng\Uỷ nhiệm chi : hạch toán Nợ 331/1121
Ngày 18/5/2018 anh/chị vào nghiệp vụ\Mua hàng\Mua hàng không qua kho, chọn chưa thanh toán và hạch toán Nợ 211/331 nhé.
Trân trọng cám ơn!

Yun

1. Khi em vào nghiệp vụ/ mua hàng, tại tab mã hàng em thêm vật tư hàng hóa vậy mục tính chất và nhóm vthh em chọn là gì ạ. Vì em không thấy ô TSCĐ để thêm vào
2. Bộ phun phủ nhiệt là phụ tùng, công ty mua riêng thì hạch toán sao ạ
E cám ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. Khi em vào nghiệp vụ/ mua hàng, tại tab mã hàng em thêm vật tư hàng hóa vậy mục tính chất và nhóm vthh em chọn là gì ạ. Vì em không thấy ô TSCĐ để thêm vào
2. Bộ phun phủ nhiệt là phụ tùng, công ty mua riêng thì hạch toán sao ạ
E cám ơn
Thưa Quý khách hàng
1./ Anh/chị có thể để tính chất của TSCĐ là VTHH để ghi nhận nhé.
Quy trình mua TSCĐ anh/chị tham khảo Tại đây.
2./ Trường hợp bộ phun phủ nhiệt này anh/chị cộng vào nguyên giá của TSCĐ thì khi hạch toán anh/chị cũng hạch toán vào TK 211 và ghi tăng chung với thiết bị phun nhiệt luôn nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
"1./ Anh/chị có thể để tính chất của TSCĐ là VTHH để ghi nhận nhé."
Không biết phải đưa ý kiến bao nhiêu lần MS mới thôi vừa ngô nghê trẻ con, vừa lạm dụng lung tung như thế này nữa.
Kế toán cần chính xác và hợp lý ngay từ khi phân loại và phân loại phải rõ ràng theo tình huống, sao TSCĐ lại mang tính chất là VTHH như bạn được. Nó có hình thù, kích thước cụ thể sao không cho nó vào kho chỉ vì muốn ghi nó vào TK 211. Chẳng theo một cơ sở nào cả.
Theo mình, bạn Yun nên dùng Chứng từ nghiệp vụ khác để ghi nhận chi phí mua TSCĐ, trên giao diện đó khai thuế (nếu có) bình thường được mà
Lúc dầu đọc mình tưởng là bột phun phủ, chứ nếu là bộ phun phủ thì bạn nên ghi tăng nguyên giá luôn thể thì hợp lý hơn (Nợ Tk 211/Có TK 331). Nó có thể hỏng trước và được thay thế riêng nhiều lần trong quá trình sử dụng TSCĐ, nhưng mua lần đầu hạch toán vậy cũng không đến nối không hợp lý lắm đâu.