Sửa chữa lớn tài sản cố định

Anh chị cho em hỏi với ạ!

Em có 1 tài sản cố định trị giá 510,000,000 vnđ. Mua từ tháng 4 năm 2018. thời gian khấu hao là 7 năm.
Đến tháng 6 năm 2019 em sửa chữa lớn tài sản cố định.
Mua máy móc lắp thêm, và chi phí nhân công sửa chữa hết :247,000,000 vnđ. tháng 6/2019
Vậy trên phần mềm kế toán Misa em phải làm như thế nào ạ, Trên Misa vào những phân hệ nào để tập hợp chi phí cho TSCĐ mới sau khi sửa chữa ạ!
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho em hỏi với ạ!

Em có 1 tài sản cố định trị giá 510,000,000 vnđ. Mua từ tháng 4 năm 2018. thời gian khấu hao là 7 năm.
Đến tháng 6 năm 2019 em sửa chữa lớn tài sản cố định.
Mua máy móc lắp thêm, và chi phí nhân công sửa chữa hết :247,000,000 vnđ. tháng 6/2019
Vậy trên phần mềm kế toán Misa em phải làm như thế nào ạ, Trên Misa vào những phân hệ nào để tập hợp chi phí cho TSCĐ mới sau khi sửa chữa ạ!
Em cảm ơn!
Thưa anh/chị
đơm vị xem HD sau nhé:http://help.sme2019.misa.vn/danh_gia_lai_tscd.htm

Cho mình hỏi thêm 1 trường hợp nữa.
Năm 2017 bên mình có nhập khẩu 1 máy móc thiêt bị, ĐỒng tiền trên tờ khai là CNY.Nhưng kế toán cũ nhập trên phần mềm là USD. Năm 2019 mình phát hiện ra sai, mình đang làm lại BCTC 2019. vậy mình vào những phân hệ nào để ghi giảm TSCĐ, giảm nợ phải trả theo USD. Cảm ơn bạn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi thêm 1 trường hợp nữa.
Năm 2017 bên mình có nhập khẩu 1 máy móc thiêt bị, ĐỒng tiền trên tờ khai là CNY.Nhưng kế toán cũ nhập trên phần mềm là USD. Năm 2019 mình phát hiện ra sai, mình đang làm lại BCTC 2019. vậy mình vào những phân hệ nào để ghi giảm TSCĐ, giảm nợ phải trả theo USD. Cảm ơn bạn!
Thưa anh/chị
đơn vị làm dữ liệu 2 năm 2017 và 2019 trên 1 DL hay khác dữ liệu ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Trên cùng 1 dữ liệu bạn a. bạn hướng dẫn mình với!
Thưa anh/chị

giá trị TSCĐ thì nó vẫn theo giá trị quy đổi ,nên TSCĐ đơn vị không cần ghi giảm nhé, vấn đề ở đây là giảm công nợ USD và tăng công nợ CNY thì đơn vị mượn TK trung giam 138 để hạch toán bên chứng từ NVK đẻ tăng công nợ CNY lên đồng thời giảm USD
N331 USD C138
N138 c331 CNY

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn ơi, do nhầm loại tiền, nên tỷ giá khác nhau,. làm cho nguyên giá gấp mấy lần nên, nếu giờ không ghi giam có ổn không bạn?
Thưa anh/chị
TSCĐ ghi nhận theo tiền quy đổi, nếu khác tỷ giá và đơn vị muốn thay đổi nguyên giá thì đơn vị làm đánh giá lại TSCĐ để thay đổi lại nguyên giá nhé

Mình thấy làm vậy k hợp lý vì cuối năm mình phải kết chuyển qua 411 làm thay đổi số vốn chủ sở hữu, như vậy có hợp lý không?
Cảm ơn bạn nhiều!

H

Hiền Vương - MISA

Guest