THẮC MẮC CHUYỂN ĐỔI HĐ ÁP DỤNG THUẾ SUẤT 8% CHO MẪU HĐĐT NHIỀU THUẾ SUẤT THEO NG 51

tiennam

Member
kính gửi bộ phận hỗ trợ meinvoice, công ty chúng tôi có một số vướng mắc đang sử dụng hóa đơn điện tử theo mẫu cũ nhiều thuế suất (ND 51) chuyển sang giảm Thuế suất còn 8%:
1. theo hướng dẫn để có thể xuất hóa đơn 8% , ta vào meinvoice bấm "nhân bản mẫu", nhưng bấm vào lại được nhận thông báo "chương trình không hỗ trợ nhân bản cho mẫu hóa đơn này". trong trường hợp này thì phải khắc phục ra sau hay phải nhần tạo mẫu mới từ đầu.?
2. Khi đã tạo mẫu mới có dòng thuế suất 8% , thì chỗ ký hiệu hóa đơn để là TN/21E hay TN/20E như mẫu cũ ban đầu đã đăng ký cho 2.300 hóa đơn.
3. Trong thông báo phát hành hóa đơn gửi cơ quan thuế, thì mình kê khai thông tin hóa đơn (Ký hiệu, mẫu số, số lựng hóa đơn) trong đó số lượng hóa đơn mình kê khai lại từ đầu 00001-2300 hóa đơn hay mình chỉ kê khai lại phần hóa đơn chưa xuất.
4. trong quá trình nộp mẫu chờ duyệt từ cơ quan thuế mình có thể xuất hóa đơn dựa trên mẫu cũ cho mặt hàng 10% được không?
xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. dạ chị tạo mẫu mới từ đầu chị ạ!
2. ký hiệu hóa đơn phụ thuộc vào chị đang phát hành theo thông tư nào ạ
3. Dạ kê khai từ số 1 nhưng số lượng háo đơn tính các hóa đơn chưa xuất ạ
4. dạ phần này đơn vị cơ quan thuế hỏi ạ!

tiennam

Member
1. dạ chị tạo mẫu mới từ đầu chị ạ!
2. ký hiệu hóa đơn phụ thuộc vào chị đang phát hành theo thông tư nào ạ
3. Dạ kê khai từ số 1 nhưng số lượng háo đơn tính các hóa đơn chưa xuất ạ
4. dạ phần này đơn vị cơ quan thuế hỏi ạ!
Dạ, cho mình hỏi thêm các ý đã phản hồi:
2. hóa đơn điện tử đang dùng theo nghi dinh 51 (mẫu 01GTKT0/001, Ký hiệu TN/20E). vậy khi tạo mẫu mới với thuế suất 8%. mình phải sửa lại số thứ tự mẫu số là 01GTKT0/002 (do thay đổi chỉ tiêu bắt buộc thuế suất) và ký hiệu hóa đơn TN/22E (năm phát hành mẫu là năm 2022) phải không ạ?
3. Tức là mình kê khai (như hình đính kèm) vẫn ghi đủ 2.300 số hóa đơn, còn khi xuất hóa đơn cho khách với mẫu mới vẫn tính từ số hóa đơn hiện tại chưa xuất phải k ạ?.

tiennam

Member
2. dạ nếu không thay đổi mẫu mã thì không cần đâu ạ do chỉ có 1 thuế suất thôi mà chị :D
3. vâng đúng rồi ạ!
ANH/CHỊ Cho em hỏi thêm.
Theo hướng dẫn mình lập mẫu mới , làm thủ tục thông báo thuế, trên mẫu thông báo phát hành hóa đơn TB01/AC mình kê lại từ đầu từ số 00001- đến số tài nguyên đã mua. vậy khi nộp lên thuế có bị trùng số lượng hóa đơn đã thông báo phát hành hóa đơn lần đầu không ạ? vì mình đã thông báo phát hành hóa đơn lần đầu từ 00001-2300.

tiennam

Member
Tư vấn dùm mình, hơi lùng bùng chỗ này qua tập huấn misa bảo ai dùng mẫu hóa đơn ND 51 cũ nhiều thuế suất sau khi tạo mẫu hóa đơn mới thêm dòng thuế suất 8% phải làm TB phát hành hóa đơn với với thuế, thì có phải làm theo những bước dưới này không. do mình chỉ nghe tập huấn huong dẫn làm TB phát hành hóa đơn với thuế chứ k có nghe hướng dẫn phải hủy bỏ mẫu cũ và chuyển tài nguyên sng mẫu mới.

bên mình dùng hóa đơn điện tử theo ND 51, đã mua tài nguyên 2300 số hóa đơn, đã xài 450 hóa đơn. còn tồn 1850 hóa đơn.
khi tạo mới mẫu hóa đơn thêm dòng thuế suất 8%, mình phải:
B1. Hủy hóa đơn mẫu cũ trên meinvoice và TB với thuế.
B2. phát hành hóa đơn mẫu mới (mẫu hóa đơn thuế suất 8%) với thông tin 01GTKT0/002 (001=> 002 đổi mẫu), TA22/E (do mẫu tạo năm 2022) và số hóa đơn tồn của mẫu cũ 1850 hóa đơn (kê lên mẫu TB phát hành hóa đơn TB01/AC là 00001-1850).
B3. Nộp thông báo phát hành hóa đơn với thuế., chờ chấp nhận.
B4. Xuất hóa đơn, lúc này số hóa đơn sẽ bắt đầu từ 00001

các bước có phải thực hiện như vậy không ạ!

tiennam

Member
Ad ơi, cho mình hỏi khi mình làm TB phát hành hóa đơn điện tử lần 2 (có thay đổi mẫu hóa đơn và thay đổi seri chứng thư số do cập nhật gia hạn) dành cho hóa đơn điện tử theo ND 51. Mình có cần lập tờ khai đăng ký thay đổi thông tin sử dụng hóa đơn điện tửquyết định áp dụng hóa đơn điện tử đình kèm với TB phát hành hóa đơnhóa đơn mẫu không ạ!
Thanks Ad!

Tuyết Ngọc

cho em hỏi phần mềm xuất hóa đơn hioeenj tại chưa cập nhật được miễn thuế 2% thì em phải làm sao ah , vì dg có nhiều khách hàng dg hỏi về vấn đề yêu cấu xuất hóa đơn giảm 2% ah