tính giá thành 1 loại sản phẩm có 2 mã quy cách

Dung1256

A.D cho mình hỏi là công ty mình sản xuất 1 loại phân bón có 2 mã quy cách là bao 25kg và 50kg. Vậy mình tập hợp chi phí như thế nào để tính giá thành cho đúng?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
A.D cho mình hỏi là công ty mình sản xuất 1 loại phân bón có 2 mã quy cách là bao 25kg và 50kg. Vậy mình tập hợp chi phí như thế nào để tính giá thành cho đúng?
Kính Quý khách hàng!
Chị có thể khai báo Thành phẩm Phân bón này có 2 loại đơn vị tính: Bao25kg và bao50kg, 1 đơn vị tính chính, 1 đơn vị chuyển đổi và khai báo 1 ĐT THCP là thành phẩm này, tập hợp chi chí cũng cho 1 thành phẩm này, khi nhập kho thành phẩm có thể chọn từng loại đơn vị tính là bao25kg hoặc bao 50kg theo thực tế nhập kho ở đơn vị. Chi tiết cách tính giá thành, chị có thể tham khảo hướng dẫn tại đây.
Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng!

Dung1256

Kính Quý khách hàng!
Chị có thể khai báo Thành phẩm Phân bón này có 2 loại đơn vị tính: Bao25kg và bao50kg, 1 đơn vị tính chính, 1 đơn vị chuyển đổi và khai báo 1 ĐT THCP là thành phẩm này, tập hợp chi chí cũng cho 1 thành phẩm này, khi nhập kho thành phẩm có thể chọn từng loại đơn vị tính là bao25kg hoặc bao 50kg theo thực tế nhập kho ở đơn vị. Chi tiết cách tính giá thành, chị có thể tham khảo hướng dẫn tại đây.
Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng!
Đơn vị tính chính của mình là kg nhưng khi mình nhập kho thành phẩm với xuất bán có 2 mã quy cách là bao25kg và bao50kg. Khi mình tính giá thành thì lại thành 2 loại sản phẩm, nếu chọn 1 loại để tính giá thì không đúng. Vậy mình phải làm thế nào để tính giá thành cho 1 loại sản phẩm có 2 mã quy cách? Nếu trong quá trình nhập kho, tính giá mình chỉ nhập cho 1 mã rồi nhập thêm mã quy cách thì có theo dõi được lượng hàng của từng mã quy cách không ạ? Cảm ơn AD!!!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Đơn vị tính chính của mình là kg nhưng khi mình nhập kho thành phẩm với xuất bán có 2 mã quy cách là bao25kg và bao50kg. Khi mình tính giá thành thì lại thành 2 loại sản phẩm, nếu chọn 1 loại để tính giá thì không đúng. Vậy mình phải làm thế nào để tính giá thành cho 1 loại sản phẩm có 2 mã quy cách? Nếu trong quá trình nhập kho, tính giá mình chỉ nhập cho 1 mã rồi nhập thêm mã quy cách thì có theo dõi được lượng hàng của từng mã quy cách không ạ? Cảm ơn AD!!!
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
MISA xin lỗi anh/chị hiện tại khi tính giá thành Phần mềm giải pháp anh/chị giúp em tiến hành tách 2 mã Thành phẩm này thành mã 25kg và 1 mã thành phẩm 50kg để tính giá thành nhé.
Vì nếu trường hợp anh/chị theo dõi theo mã quy cách thì chỉ theo dõi được số lượng, còn giá trị tương ứng sẽ không phân biệt được ạ.
- Nếu anh/chị muốn tính chung mã thì sẽ có giải pháp sau:
+ Anh/chị vào danh mục\Tạo 3 mã Thành phẩm: 1 mã bao, 1 mã bao 25kg và 1 mã bao 50kg.
+ Khi tính giá thành anh/chị sẽ tập hợp mọi chi phí vào mã bao tổng.
+ Sau khi tính giá thành anh/chị vào nghiệp vụ\kho\Lệnh lắp ráp, tháo dỡ\ Tiến hành tháo dỡ theo hướng dẫn Tại đây\Tiến hành tháo dỡ mã bao tổng => bao 25kg và bao 50 kg.
=> Giải pháp này anh/chị phải tự xác định giá trị tương ứng và nhập vào giá trị nhập kho tháo dỡ.
Trân trọng cám ơn!