Tính giá thành nguyên vật liệu tự sản xuất, tự chế.

Chào Ad! Ad cho mình hỏi về việc tính giá thành Nguyên vật liệu nhập kho do tự chế, cụ thể: Bên mình có mua mảnh Pet bẩn về phải qua khâu rửa sau đó nhập kho để tiếp tục sản xuất sản phẩm. vậy để tính giá thành mảnh Pet đã qua rửa thì làm thế nào, vì mảnh pet đã qua rửa vẫn là nguyên vật liệu.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Ad! Ad cho mình hỏi về việc tính giá thành Nguyên vật liệu nhập kho do tự chế, cụ thể: Bên mình có mua mảnh Pet bẩn về phải qua khâu rửa sau đó nhập kho để tiếp tục sản xuất sản phẩm. vậy để tính giá thành mảnh Pet đã qua rửa thì làm thế nào, vì mảnh pet đã qua rửa vẫn là nguyên vật liệu.
Thưa anh/chị
Đối với TH này, đơn vị có phát sinh chi phí riêng cho phần rửa mảnh pet này không ạ, nếu có phát sinh chi phí cho phần rửa này đơn vị vẫn cứ tính giá thành cho khâu này, xem mảnh pet sạch là Thành phẩm nhập kho, làm 1 kỳ tính giá thành bt cho mảnh này, sau đó khi đã có Thành phẩm pet nhập khi, đơn vị tiếp tục kỳ tính giá thành cho SP làm từ mảnh này, và đơn vị xuất pet ra sx bình thường thôi nhé, nó là giá thành nhiều giai đoạn thôi ạ, và mảnh pét sẽ là TP cho kỳ đầu và là bán thành phẩm cho kỳ sau nhé
HD chi tiết: http://bit.ly/giathanh_phanbuoc

Bên mình có một phân xưởng riêng để gọi là rửa liệu để rửa mảnh Pet này có phát sinh chi phí NCTT, SXC, kết quả là mảnh Pet sạch. Ngoài ra bên mình còn mua nguyên vật liệu bên ngoài là Pet sạch nữa nên mình muốn mảnh Pet sau khi đã rửa được ghi vào TK 152 có được không? vì mình đã thử nhưng không làm được. Ngoài mình muốn hỏi là bên mình có ba (3) phân xưởng thì tập hợp chi phí như thế nào?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình có một phân xưởng riêng để gọi là rửa liệu để rửa mảnh Pet này có phát sinh chi phí NCTT, SXC, kết quả là mảnh Pet sạch. Ngoài ra bên mình còn mua nguyên vật liệu bên ngoài là Pet sạch nữa nên mình muốn mảnh Pet sau khi đã rửa được ghi vào TK 152 có được không? vì mình đã thử nhưng không làm được. Ngoài mình muốn hỏi là bên mình có ba (3) phân xưởng thì tập hợp chi phí như thế nào?
Thưa anh/chị
Giá của cái miếng sắt đó lúc mua về và lúc làm sạch nó có thay đổi ko ạ, nếu ko thay đổi thì chổ rửa làm sạch đó đơn vị tự theo dõi bên ngoài rồi nhập kho NVL bình thường rồi SX, còn nếu có thay đổi thì đơn vị thì làm theo HD tính giá thành nhiều giai đoạn như ở trên em HD nhé

Có thay đổi. mà còn thay đổi rất nhiều vì sau khi làm sạch chỉ thu được 80% mảnh Pet thôi! mà mình làm được rồi ghi được vào TK 152 rồi. chỉ còn bước tập hợp chi phí NCTT và SXC cho các phân xưởng thôi, bạn chỉ mình cách tách chi phí này cho các phân xưởng đi (ở bước phân bổ ý)

Chi phí NCTT, DCSX, CPDVMN là toàn bộ chi phí phát sinh cho 2 phân xưởng nhưng nó lại tập hợp cho 1 phân xưởng sản xuất Bông xơ loại A và B. Do vậy mình muốn tách ra cho hai phân xưởng thì làm thế nào.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
View attachment 12076
Chi phí NCTT, DCSX, CPDVMN là toàn bộ chi phí phát sinh cho 2 phân xưởng nhưng nó lại tập hợp cho 1 phân xưởng sản xuất Bông xơ loại A và B. Do vậy mình muốn tách ra cho hai phân xưởng thì làm thế nào.
Thưa anh/chị
Đơn vị đang tính giá thành SX Gian đơn thì khi phân bổ nó chia tỷ lệ phân bổ vào 2 ĐT THCP đó là đúng rồi ạ, còn phân xưởng là sao ạ, phân xưởng thường áp dụng cho PP hệ số tỷ lệ, 1 NVL SX ra nhiều thành phẩm, em vẫn không hiểu đơn vị đang vướng chỗ phân xưởng là sao ạ

Bên mình mới mua phần mềm MISA nên mình đang làm nháp. Tất nhiên là nháp theo đúng quy trình bên mình. Cụ thể công ty mình sản xuất như sau: Bên mình có hai Phân xưởng: 1 là phân xưởng Rửa liệu, tức là rửa mảnh Pet như mình đã nói ở trên và đã xử lý được. 2 là phân xưởng sản xuất Bông xơ. Khi xuất nguyên vật liệu thì tập hợp riêng được cho từng sản phẩm được còn chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung mình tập hợp riêng được cho từng phân xưởng nhưng đến khi phân bổ như ảnh ở trên thì chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung lại không tách riêng ra cho từng phân xưởng được.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình mới mua phần mềm MISA nên mình đang làm nháp. Tất nhiên là nháp theo đúng quy trình bên mình. Cụ thể công ty mình sản xuất như sau: Bên mình có hai Phân xưởng: 1 là phân xưởng Rửa liệu, tức là rửa mảnh Pet như mình đã nói ở trên và đã xử lý được. 2 là phân xưởng sản xuất Bông xơ. Khi xuất nguyên vật liệu thì tập hợp riêng được cho từng sản phẩm được còn chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung mình tập hợp riêng được cho từng phân xưởng nhưng đến khi phân bổ như ảnh ở trên thì chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung lại không tách riêng ra cho từng phân xưởng được.
Thưa anh/chị
Như đơn vị trao đổi em hiểu rồi ạ, vậy thì TH này đơn vị thực hiện khi tới phần phân bổ CP chung, đơn vị sẽ xác định giá trị phân bổ cho phân xưởng này là bao nhiêu để gõ vào cột % phân bổ, thì khi đó PM hiểu phân bổ theo số % đó cho PX đó , còn lại bao nhiêu khi tính kỳ sau của PX sau thì sẽ hiện lên để đơn vị phân bổ tiếp nhé

Thank! Thế các chi phí sản xuất chung và nhân công TT không tự động phân bổ cho từng phân xưởng được ạ? để từ đố tự động tập hợp cho các sản phẩm được sản xuất ở phân xưởng đó?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thank! Thế các chi phí sản xuất chung và nhân công TT không tự động phân bổ cho từng phân xưởng được ạ? để từ đố tự động tập hợp cho các sản phẩm được sản xuất ở phân xưởng đó?
Thưa anh/chị
Th này không được ạ, đơn vị phải tự xác định phân bổ bao nhiêu cho từng cái chứ PM không hiểu để phân bổ tự động được ạ