Xin hướng dẫn Nhập khẩu dữ liệu excel hóa đơn GTGT của phần mềm DMS.one thuộc Vinamilk

Dear anh chị.
Lời đầu tiên em xin cảm ơn quí anh chị đã giúp em giải quyết nhiều khúc mắc trong các nghiệp vụ kế toán từ trước đến nay.
Hôm nay em xin hỏi ý kiến anh chị về vấn đề nhập khẩu dữ liệu excel .
Hình em gởi bên dưới là phần excel bán hàng chi tiết GTGT kết xuất ra từ chương trình bán hàng DMS.one thuộc Vinamilk. Nhận thấy phần excel này có mối tương thích nhất định với phần excel nhập khẩu bên misa.
Đều em muốn hỏi đây là : phần nhập khẩu excel bên misa mình có thể tùy chỉnh lại thích hợp để dễ nhập khẩu vào không ạ, em đã thử và có một số nhận xét: phần cột ví dụ như : cột thể hiện mã hàng, cột thể hiện số hóa đơn, ..v.v.. em có thể tùy biến xóa bỏ hoặc để vào chỗ khác mà khi nhập khẩu excel . misa vẫn xử lý được rất tốt.
Nhưng cũng có một số khúc mắc, như anh chị thấy hình ảnh bên dưới:
Điều thứ nhất: excel bên Vinamilk em có một số hàng bỏ trống. Ví dụ như "Hàng quảng cáo, KM, hàng mẫu, tặng phẩm không thu tiền" và điều này khi copy hết tất cả và paste vào excel misa e phải mất thời gian xóa bỏ các dòng này . anh chị có cách nào giúp cho chương trình misa hiểu là các phần này không quan trọng và bỏ qua được không ạ.
Điều thứ hai: thật may mắn khi hàng khuyến mãi bên em có cột riêng được đánh sẵn số 1 nên em không cần phải đánh vào. nhưng bên em có cả số 2 ( thể hiện chiết khấu thương mại ).Vậy số 2 này em có thể tùy chỉnh thêm để Misa có thể hiểu và xử lý khi đến hàng này sẽ gán thêm Mã CKTM, ví dụ : ZTM được không ạ. Em cám ơn.
Kính mong anh chị giúp đỡ.
Thân chào.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vấn đề 1: Quý khách hàng thực hiện nhập khẩu PM sẽ báo các dòng bỏ trống đó không hợp lệ, tuy nhiên các dòng trống này là do đơn vị ngại xóa chứ không có nhu cầu nhập vào, vậy đơn vị vẫn nhập các dòng hợp lệ, còn dòng không hợp lệ PM sẽ không nhập khẩu vào.

Vấn đề 2: MISA xin lỗi do chưa hiểu ý quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng mô tả rõ hơn và gửi kèm hình ảnh, note các số 1,2 và mô tả giúp MISA nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

HTLE_MISA

Member
Chào Anh Tuấn Đạt!
Theo hình ảnh anh cung cấp, Dòng số 2 không có thông tin gì anh bỏ qua không cần khai báo trên file excel.
- Dòng số 4 Phần chiết khấu thương mại này anh đang tính theo % hay theo số tiền trên file excel nhập khẩu anh nhập vào cột Chiết khấu thương mại số tiền hoặc phần trăm chiết khấu chi tiết của từng mã hàng để nhập khẩu. Trường hợp anh muốn tách 1 dòng chiết khấu riêng anh cần Vào Danh mục/ Thêm một mã hàng là Chiết khấu và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu để thực hiện nhập khẩu dòng chiết khấu nhé
Chúc anh thành công!

Chào Anh Tuấn Đạt!
Theo hình ảnh anh cung cấp, Dòng số 2 không có thông tin gì anh bỏ qua không cần khai báo trên file excel.
- Dòng số 4 Phần chiết khấu thương mại này anh đang tính theo % hay theo số tiền trên file excel nhập khẩu anh nhập vào cột Chiết khấu thương mại số tiền hoặc phần trăm chiết khấu chi tiết của từng mã hàng để nhập khẩu. Trường hợp anh muốn tách 1 dòng chiết khấu riêng anh cần Vào Danh mục/ Thêm một mã hàng là Chiết khấu và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu để thực hiện nhập khẩu dòng chiết khấu nhé
Chúc anh thành công!
'.Trường hợp anh muốn tách 1 dòng chiết khấu riêng anh cần Vào Danh mục/ Thêm một mã hàng là Chiết khấu và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu để thực hiện nhập khẩu dòng chiết khấu nhé''.
ý của anh, em chưa hiểu lắm. Nếu bây giờ em tạo một mã mới riêng cho chiết khấu . thì khi nhập khẩu trên file excel . hệ thống có thể tự động nhận diện đó là phần tiền chiết khấu và tự thêm vào mã được hay không, hay là em bắt buộc phải nhập liệu thủ công vào .
Vì bên em trong hàng cột "KM/Chiết khấu" phần tiền chiết khấu đó đã được nhận diện là số 2, thay vì số 1 (hàng khuyến mãi không tính tiền). Mình có thể dựa trên cơ sở này để tạo ra tính tự động cho hệ thống không anh ( tự động thêm mã chiết khấu mà mình tạo riêng, khi xử lý đến hàng có dòng "KM/CK" là số 2)

HTLE_MISA

Member
Thưa anh Đạt!
- Trường hợp với dòng chiết khấu thương mại có hai cách để anh khai báo nhập khẩu excel:
+ Cách 1: Anh khai báo tiền chiếu khấu hoặc % chiết khấu vào cột Tiền chiết khấu, % chiết khấu cùng dòng với dòng mã hàng hóa.
+ Cách 2: Trường hợp đơn vị muốn tách phần chiết khấu này ra thành một dòng riêng: Vào Danh mục/ Thêm một mã hàng là Chiết khấu và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu để thực hiện nhập khẩu dòng chiết khấu nhưng một dòng mã hàng bình thường và hạch toán chiết khấu.
Với cách này phần chiết khấu sẽ không đính và dòng mã hàng anh nhé.
Chúc anh thành công!

Thưa anh Đạt!
- Trường hợp với dòng chiết khấu thương mại có hai cách để anh khai báo nhập khẩu excel:
+ Cách 1: Anh khai báo tiền chiếu khấu hoặc % chiết khấu vào cột Tiền chiết khấu, % chiết khấu cùng dòng với dòng mã hàng hóa.
+ Cách 2: Trường hợp đơn vị muốn tách phần chiết khấu này ra thành một dòng riêng: Vào Danh mục/ Thêm một mã hàng là Chiết khấu và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu để thực hiện nhập khẩu dòng chiết khấu nhưng một dòng mã hàng bình thường và hạch toán chiết khấu.
Với cách này phần chiết khấu sẽ không đính và dòng mã hàng anh nhé.
Chúc anh thành công!
"và trên file excel sẽ thêm một dòng với mã hàng Chiết khấu ". ?
vấn đề ở đây là hệ thống sẽ tự định dạng và tự động nhập mã đó vào hay là mình phải nhập thủ công vào ?

HTLE_MISA

Member
Thưa anh!
Nếu anh muốn dùng cách 2, trước khi nhập khẩu excel danh phải vào Danh mục/ VTHH để thêm một mà à CK: Chiết khấu thương mại với tính chất là dịch vụ. Khi đó trên file excel phần dòng chiết khấu đó anh để mã VTHH là CK để thực hiện nhập khẩu nhé
TRân trọng cảm ơn!

Thưa anh!
Nếu anh muốn dùng cách 2, trước khi nhập khẩu excel danh phải vào Danh mục/ VTHH để thêm một mà à CK: Chiết khấu thương mại với tính chất là dịch vụ. Khi đó trên file excel phần dòng chiết khấu đó anh để mã VTHH là CK để thực hiện nhập khẩu nhé
TRân trọng cảm ơn!
Xin lỗi anh chị .
em đề nghị không rõ ràng khiến anh chị không hiểu câu hỏi của em rồi.
"Khi đó trên file excel phần dòng chiết khấu đó anh để mã VTHH là CK để thực hiện nhập khẩu nhé".vậy kết luận là em phải nhập liệu thủ công phần mã CK vào để nhập khẩu . Chứ phần mềm không thể tự động thêm mã Ck vào được ạ ?.
Trân trọng cảm ơn.

HTLE_MISA

Member
Thưa anh!
Đúng anh nhé, Chương trình đang hỗ trợ anh nhập khẩu chứng từ từ excel nên phần mã hàng bắt buộc trong dữ liệu đã phải tồn tại thì mới nhập khẩu được nhé. Với mã ck cũng vậy anh cần phải khai báo trước khi nhập khẩu và mã trong chương trình phải khớp với mã ngoài file excle mới nhập được nhé
TRân trọng cảm ơn!