xử lý hàng hết date

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2017' bắt đầu bởi Minh sương, 15/8/19.

1. Minh sương

Minh sương New Member

hàng hết date thu hồi ở thị trường bán lẽ,ko nhập kho, bên mình sẽ xuất hóa đơn về cty để thu lại tiền hàng hết date, nhập hóa đơn này trên misa như nào

Các file đính kèm:

Quan tâm nhiều
    HÓA ĐƠN
    HÓA ĐƠN bởi Minh sương, 6/8/19 lúc 10:41
    TÍNH GIÁ THÀNH
    TÍNH GIÁ THÀNH bởi Nguyễn Nam, 12/8/19 lúc 09:15
    PHÍ  VẬN CHUYỂN
    PHÍ VẬN CHUYỂN bởi tâm1990, 15/8/19 lúc 09:34
  2. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
    Trân trọng!

3. Trương Hạnh

Trương Hạnh Moderator Thành viên BQT

Thưa Quý khách!
    anh/chị vui lòng mô tả rõ nghiệp vụ hơn giúp em ạ
    Anh/chị thuộc trường hợp nào sau đây ạ:
    1. Đơn vị là đại lý=>công ty sẽ xuất hàng về đại lý=> đại lý bán hàng ghi nhận doanh thu và chuyển về công ty. Nhưng hiện tại hàng hóa đã hết date nhưng công ty không thu hồi lại

2. Đơn vị anh/chị giống như 1 KH bình thường tức là mua hàng của cty A về bán nhưng hàng hết date bây giờ trả lại và thu lại tiền ạ?
    Trân trọng!

4. Minh sương

Minh sương New Member

mình thuộc dạng trường hợp 2,

5. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    Anh/chị sẽ hach toán như trả lại hàng mua nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/tralai_hangdamuave_nhapkho.htm
    lưu ý: Không tick ô trả lại hàng trong kho, tick ô thu lại bằng tiền mặt nhé
    Trân trọng

6. Minh sương

Minh sương New Member

trường hợp của mình ko hạch toán theo hướng dẫn bước 1 đc
    hàng mình đã bán cho khách lâu rồi giờ thu hồi từ khách hàng về trả cho cty để cấn trừ, hàng gom về trả thẳng lun ko có nhập kho lại

7. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    Thì như hướng dẫn ở trên , anh/chị có trao đổi là đơn vị anh/chị như 1 KH , mua hàng cty A về, nhưng hết date phải trả lại
    Còn nếu đơn vị là đại lý lấy hàng tổng cty thì đâu có thuộc trường hợp 2 đâu ạ, anh/chị vui lòng kiểm tra lại mình thuộc nghiệp vụ nào để MISA hỗ trợ cho chính xác nhé
    Trân trọng!

8. Minh sương

Minh sương New Member

bên mình không phải thuộc dạng đại lý để cty xuất hàng về bán, mà cty hoạt động kiểu nhà phân phối, cũng nhập hàng từ cty như 1 khách hàng bình thường

9. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    Vậy khi anh/chị mua hàng bên NCC về phân phối, sau đó hàng đó anh/chị tung ra thị trường để bán hay ký gửi và có ghi nhận doanh thu gì chưa
    và khi xuất HĐ thì đơn vị xuất cho NCC bán hàng cho mình đúng không?
    Nhờ anh/chị nếu rõ dùm em nhé
    Trân trọng

10. Minh sương

Minh sương New Member

hàng mình tung ra thị trường để bán và ghi nhận doanh thu, nếu có hàng hết date thì nhà phân phối gom về nhưng ko nhập kho mà trả lại cho cty để cấn trừ
    khi xuất hóa đơn thì mình xuất cho ncc bán hàng cho mình để cấn trừ công nợ

11. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    Vậy những hàng hết date này anh/chị đã bán và thu tiền chưa, nếu bán rồi thì khi thu hồi hàng hết date lại anh/chị có trả tiền lại cho họ không? nếu chưa bán thì anh/chị cứ gom hàng lại trả bên NCC của bên mình, hạch toán theo nghiệp vụ trả lại hàng mua:http://help.misasme2017.misa.vn/tralai_hangdamuave_nhapkho.htm và lưu bỏ tick kiêm PXK nhé
    Trân trọng

Bài viết liên quan: xử hàng
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA SME.NET 2017 Thêm dòng nhóm khách hàng vào phiếu xuất kho Thứ ba lúc 15:24
MISA SME.NET 2017 xoá bỏ HĐ xuất hàng mẫu 11/6/19
MISA SME.NET 2017 Tại sao trong phiếu điều chuyển kho không lấy dữ liệu giống phiếu xuất hàng cho chi nhánh khác 4/6/19
MISA SME.NET 2017 Lỗi không thể xuất hoá đơn bán hàng 19/5/19
MISA SME.NET 2017 Bàn về Xuất nhập kho vật tư, hàng hóa cùng ngày 13/5/19