Đánh giá chênh lệch tỷ giá hối đoái

Thanh Vân

Member
Cty em có hàng nhập khẩu.
Trường hợp nhập hàng về rồi mới thanh toán 100% giá trị lô hàng.
Khi vào phân hệ ngân hàng, chọn tỷ giá thanh toán thực tế tại ngân hàng cho lô hàng đó, sẽ có luôn phần đánh giá chênh lệch tỷ giá hối đoái.
Vậy trường hợp này cuối tháng không phải đánh giá lại tỷ giá hối đoái đúng ko ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thanh Vân

Member
Ví dụ như vay ngân hàng để thanh toán cho NCC nước ngoài.
nó không có phần đánh giá chênh lệch tỷ giá như trong phân hệ ngân hàng.
Vậy bước đánh giá chênh lệch tỷ giá mình phải tự làm bằng tay, vào phân hệ tổng hợp,chứng từ nghiệp vụ khác: và hạch toán toán:
N331, C515: nếu lãi
N635, C331: nếu lỗ
Em làm như này có đúng ko ạ?

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Cty em có hàng nhập khẩu.
Trường hợp nhập hàng về rồi mới thanh toán 100% giá trị lô hàng.
Khi vào phân hệ ngân hàng, chọn tỷ giá thanh toán thực tế tại ngân hàng cho lô hàng đó, sẽ có luôn phần đánh giá chênh lệch tỷ giá hối đoái.
Vậy trường hợp này cuối tháng không phải đánh giá lại tỷ giá hối đoái đúng ko ạ?
Thưa quý khách hàng,
Trường hợp này phần mềm xử lý chênh lệch công nợ ngoại tệ luôn khi đơn vị thanh toán nên cuối tháng không cần đánh giá của phần công nợ này nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Ví dụ như vay ngân hàng để thanh toán cho NCC nước ngoài.
nó không có phần đánh giá chênh lệch tỷ giá như trong phân hệ ngân hàng.
Vậy bước đánh giá chênh lệch tỷ giá mình phải tự làm bằng tay, vào phân hệ tổng hợp,chứng từ nghiệp vụ khác: và hạch toán toán:
N331, C515: nếu lãi
N635, C331: nếu lỗ
Em làm như này có đúng ko ạ?
Thưa quý khách hàng,
Trường hợp này lại khác trường hợp thanh toán công nợ phía trên nhé.
Quý khách hàng vay tiền của ngân hàng, vậy lúc này tiền 112 ngoại tệ tăng ví dụ tỷ giá A.
Sau đó dùng tièn nay để thanh toán nhà cung cấp tiền 112 ngoại tệ giảm tỷ giá B.
Nếu đơn vị áp dụng PP tính tỷ giá xuất quỹ tức thời thì PM sẽ xử lý luôn, còn nếu PP tính tỷ giá xuất quỹ cuối kỳ thì cuối kỳ đơn vị tính tỷ giá xuất quỹ để xử lý nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_23030000.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!