DOANH THU BÁN HÀNG 511 TK TỔNG BỊ CỘNG CẢ HÀNG BÁN TRẢ LẠI VÀ cktm

Chào misa!
Misa cho mình hỏi bảng cân đối phát sinh của mình TK 511 tổng thì bị cộng lại tổng của các tk con lại (vì mình làm theo TT 133 mình phải tách chi tiết đối tượng để theo dõi, nhưng phần mềm lại hiểu là cộng các TK con lại, chứ ko hiểu phải trừ đi phần chiết khấu thương mại , hàng trả lại, ....) \
Bữa mình có nhờ misa làm , mà làm nửa buổi ko chỉnh đc. Misa có thể cho người hỗ trợ giúp mình nhanh đc ko? mình sẽ gửi ulatra qua

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
sao lại phải tạo tk con của 511 đến tận cấp 3 nhỉ, như bên mình hay làm là thêm tk 5114 là chiết khấu thương mại. sau đó khi bạn thêm danh mục VTHH, bạn chọn tk chiết khấu là 5114 là dc mà

HTLE_MISA

Member
Thưa anh Huy!
- Hệ thống TK 511 trên báo cáo là Hệ thống tài khoản chuẩn theo thông tư 133. MISA đang thiết lập theo đúng hệ thống tài khoản của bộ tài chính quy đinh. Trường hợp anh tạo TK con không thuộc hệ thống tài khoản đó sẽ ảnh hưởng tới các thiết lập kết chuyển và báo cáo. Do vậy nếu anh muốn thiết lập TK chi tiết thường sẽ thiết lập thêm TK con của các TK sẵn có nhé
- Do TK chiết khấu và giảm trừ doanh thu đang là con của TK 511 nên trên bảng cân đối số phát sinh sẽ cộng phát sinh lũy kế lên tài khoản tổng hợp chứ không thiết lập giảm trừ đi được anh nhé. Để xem chi tiết doanh thu và các khoản giảm trừ anh có thể xem Báo cáo kết quả hoặt động kinh doanh nhé
Chúc anh thành công!

Thưa anh Huy!
- Hệ thống TK 511 trên báo cáo là Hệ thống tài khoản chuẩn theo thông tư 133. MISA đang thiết lập theo đúng hệ thống tài khoản của bộ tài chính quy đinh. Trường hợp anh tạo TK con không thuộc hệ thống tài khoản đó sẽ ảnh hưởng tới các thiết lập kết chuyển và báo cáo. Do vậy nếu anh muốn thiết lập TK chi tiết thường sẽ thiết lập thêm TK con của các TK sẵn có nhé
- Do TK chiết khấu và giảm trừ doanh thu đang là con của TK 511 nên trên bảng cân đối số phát sinh sẽ cộng phát sinh lũy kế lên tài khoản tổng hợp chứ không thiết lập giảm trừ đi được anh nhé. Để xem chi tiết doanh thu và các khoản giảm trừ anh có thể xem Báo cáo kết quả hoặt động kinh doanh nhé
Chúc anh thành công!
Mình cũng đang làm như vậy mà.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
P/S: Nếu vướng mắc sản phẩm MISA SME.NET 2017 quý khách hàng có thể trao đổi vướng mắc tại link Chatbot: https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

Sửa lần cuối: