Ghi nhận doanh thu

HuongNguyen412

Chào Anh/Chị Misa! Vui lòng cho em hỏi vấn đề này ạ!
Cty em làm bên xây dựng, khi nghiệm thu hoàn thành xong công trình (ngày 21/12/2017) nhưng vì có chút trục trặc nên đã xuất hóa đơn sau ngày nghiệm thu (xuất ngày 03/01/2018), em muốn ghi nhận doanh thu ngay ngày ký biên bản nghiệm thu hoàn thành thì hạch toán thế nào ạ? Và đến khi em xuất hóa đơn thì hạch toán tiếp theo như thế nào?
Em cám ơn!

PNVPHUONG

Member
Cty em làm bên xây dựng, khi nghiệm thu hoàn thành xong công trình (ngày 21/12/2017) nhưng vì có chút trục trặc nên đã xuất hóa đơn sau ngày nghiệm thu (xuất ngày 03/01/2018), em muốn ghi nhận doanh thu ngay ngày ký biên bản nghiệm thu hoàn thành thì hạch toán thế nào ạ? Và đến khi em xuất hóa đơn thì hạch toán tiếp theo như thế nào?
Em cám ơn!
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Anh/chị vào lập chứng từ bán hàng nhưng bỏ tích ở ô Lập kèm hóa đơn => anh/chị nhập đầy đủ thông tin nhấn Cất=> lúc này chỉ ghi nhận doanh thu nhưng chưa xuất hóa đơn.
Khi nào anh/chị xuất hóa đơn thì mở chứng từ này ra bấm vào ô Lập Hóa đơn => lúc này anh/chị mới xuất hóa đơn cho chứng từ bán hàng mà đã ghi nhận doanh thu trước đó.
Anh/chị có thể tham khảo thêm hướng dẫn tại đây.(Mục 2)
Trân trọng cám ơn!

HuongNguyen412

Em lập hóa đơn ghi nhận tiền thuế GTGT đầu ra nhưng khi xem báo cáo trên sổ cái TK 33311 thì không hiển thị tiền thuế lên sổ ạ, anh/chị giúp em với.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Em lập hóa đơn ghi nhận tiền thuế GTGT đầu ra nhưng khi xem báo cáo trên sổ cái TK 33311 thì không hiển thị tiền thuế lên sổ ạ, anh/chị giúp em với.
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Anh/chị có thể đính kèm hình ảnh hạch toán của chứng từ lên MISA xem được không ạ.
Trân trọng cám ơn!

HuongNguyen412

trên sổ cái TK 33311 chỉ hiển thị tiền thuế ghi nhận cùng lúc với doanh thu thôi ạ, còn tiền thuế khi lập hóa đơn (ghi nhận sau doanh thu) thì không có ạ!
1.PNG 2.PNG 3.PNG

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Tab xuất hoá đơn nhằm mục đích kê lên bảng kê bán ra khi lập tờ khai thuế GTGT và không có giá trị hạch toán nhé.
Nên anh/chị phải phát sinh hạch toán 33311 trên sổ cái thì PM mới hiển thị lên báo cáo được ạ.
Trân trọng cám ơn!

HuongNguyen412

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị ghi rõ nghiệp vụ đang cần hạch toán và trên MISA đã làm được những bước nào rồi để MISA hỗ trợ chính xác nhé.
Trân trọng cám ơn!
Khi nghiệm thu hoàn thành xong công trình, em ghi nhận doanh thu nhưng chưa lập hóa đơn: N1311, C511: 100.000.000
Đến lúc lập hóa đơn có tiền thuế GTGT 33311: 10.000.000.
Em không tìm thấy tab nào để hạch toán phần tiền thuế này ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Khi nghiệm thu hoàn thành xong công trình, em ghi nhận doanh thu nhưng chưa lập hóa đơn: N1311, C511: 100.000.000
Đến lúc lập hóa đơn có tiền thuế GTGT 33311: 10.000.000.
Em không tìm thấy tab nào để hạch toán phần tiền thuế này ạ
Thưa Quý khách hàng
Khi anh/chị lập chứng từ bán hàng sẽ có tab thuế như hình đính kèm, anh/chị tiến hành khai báo thuế vào tương ứng để hạch toán lên sổ cái nhé. Còn tab xuất hoá đơn mục đích chỉ để kê khai lên bảng kê và không có hạch toán.

Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Em cám ơn!
Chào bạn,
Tình huống của bạn khoai phết đấy, không biết trục trặc của bạn là gì...
1. Nếu BCTC 2017 của bạn là báo cáo thuế và được lập lại do ghi nhận trên, việc ghi nhận doanh thu 21/12/2017 sẽ dẫn đến tăng doanh thu trên B02-DN kỳ 2017, nhiều khả năng thuế TNDN phải nộp tăng theo lúc đó ngoài truy thu còn phải nộp phạt. Nhiều bất lợi lắm.
2. Nếu việc ghi nhận chỉ mang tính nội bộ, nhiều khả năng các ông chủ muốn cưa đứt đục suốt việc chia chác lợi nhuận 2017 cho gọn. Việc lập lại BCTC 2017 cũng không tránh khỏi những ý kiến trái chiều của các ông ấy và cũng sẽ nảy sinh không ít mệt mỏi.
Theo mình thì ghi nhận doanh thu vào 03/01/2018 là lành nhất.
Trân trọng.