Hạch toán các khoản chiết khấu

Hoa Cỏ May

Dear Misa!
Em làm theo TT133, hạch toán trên Misa 2017. Nhận được hoá đơn có 02 khoản chiết khấu như thế này thì em định khoản như thế nào trên phân hệ mua hàng ạ?
Many thanks!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng.
Quý khách hàng hạch toán chiết khấu thương mại quý khách hàng làm theo hướng dẫn tại đây: http://help.misasme2015.misa.vn/index.html?muahang_cochietkhauthuongmai.htm, Chiết khấu bán hàng là quý khách hàng đang được chiết khấu thanh toán đúng không ah, quý khách hàng hạch toán Nợ TK liên quan( 1111,1121,331) Có TK 515 quý khách hàng nếu được trả bằng tiền mặt thì quý khách hàng vào nghiệp vụ/ tiền mặt/ phiếu thu quý khách hàng hạch toán, nếu là giảm công nợ thì quý khách hàng hạch toán vào nghiệp vu/ tổng hơp/ chứng từ nghiệp vụ khác Nợ TK 331 có TK 515
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng

Hoa Cỏ May

ko hạch toán trong cùng một phân hệ mua hàng đc ạ? Bên em phải chuyển khoản thanh toán trước giá trị hàng là 972.641đ rồi nhận hoá đơn sau thì mới đc chiết khấu bán hàng ạ.
Về khoản chiết khấu thương mại phải phân bổ em đã làm theo hướng dẫn, nhưng còn CK bán hàng này em tiếp tục làm trên phân hệ Mua hàng ko đc ạ? Mong chị chi tiết rõ hơn, vì em nhận rất nhiều hoá đơn kiểu này.

HTLE_MISA

Member
Kính thưa chị!
TRong trường hợp này chị có thể làm hai cách như sau:
- Cách 1: Coi phần chiết khấu trên như một khoản thu nhập khác và thực hiện hạch toán vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán vào TK doanh thu 711.
- Cách 2: Trường hợp khoản chiết khấu này chị muốn trừ vào giá trị của hàng nhập kho trong tháng chị vui lòng vào kho/ thực hiện điều chỉnh tồn kho cho các mã hàng được áp chiết khấu đó nhé.
TRân trọng cảm ơn chị!