Hạch toán doanh thu chưa thực hiện

minhnhat

Anh Chị phản hồi dùm Em nhé
Ngày 1/6 bên Em có ký 1 hợp đồng 5 tỷ với khách hàng gồm nhiều hàng hóa Ngày 5/6 Bên khách hàng chuyển khoản tạm ứng cho bên Em 30% hợp đồng nhưng bên Em chưa giao hàng hóa .khách hàng họ yêu cầu xuất hóa đơn theo số tiền tạm ứng của 30% giá trị hợp đồng về bên Em đã xuất ( Nội dung xuất hóa đơn là xuất theo tạm ứng hợp đồng...). Tới ngày 20/7 bên Em mới giao xong hết hàng hóa và xuất hóa đơn còn lại theo hợp đồng. Trường hợp này Em kg biết trên misa 2017 xử lý sao ạ??? vì Em vào xuất bán thì không được do chưa có hàng hóa để hạch toán hóa đơn xuất bán ra
Trân thành cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng !
Quý khách vào Nghiệp vụ / Bán hàng tạo mã hàng có tính chất chỉ là diễn giải để lập chứng từ bán hàng ghi nhận DT chưa thự hiện ạ.

Ngày 20/7 Quý khách lập chứng từ bán hàng theo DT còn lại để xuất nốt hóa đơn.

Sau đó Quý khách lập Phiếu xuất kho bán hàng để xuất hàng ra khỏi kho và ghi nhận giá vốn ạ.
Trân trọng cảm ơn!

minhnhat

Em Cám ơn Chị đã phản hồi nhé
Vậy khi Em lập phiếu xuất kho bán hàng Em sẽ ghi nhận đúng theo số lượng và giá bán
Tống giá trị trên phiếu xuất kho đúng bằng giá trị của hợp đồng luôn phải không Chị?

PNVPHUONG

Member
Thưa Quý khách hàng!
Theo như mình mô tả trên thì ngày 20/7 mình sẽ lập phiếu xuất kho bán hàng theo đúng số lượng ghi trên hợp đồng ạ còn giá trị sẽ theo nguyên tắc tính giá xuất kho của mình ạ.
Còn hóa đơn bán hàng mình sẽ ghi nhận giá trị còn lại của hợp đồng.
Phần đã xuất hóa đơn trước đó vào Chứng từ nghiệp vụ khác để đầy từ doanh thu chưa thực hiện sang Doanh thu ạ (Nợ 3387/Có 511)
Trân trọng cảm ơn!