Hạch toán mua bán chứng khoán kinh doanh trên Misa SME.NET 2015

UYENDT

Bên mình mới có nghiệp vụ mua bán chứng khoán kinh doanh và đang sử dụng trên phần mềm MISA SME.NET2015.
Phần mua CK, mình vào Mua hàng/chứng từ mua hàng và hạch toán mua, theo dõi kho như bình thường.
Tuy nhiên đến phần bán ra, hiện tại mình chưa biết sẽ vào phần nào hạch toán cho đúng.
Mình đã thử vào phần Bán hàng/chứng từ bán hàng (kiêm phiếu xuất kho), tuy nhiên như vậy toàn bộ giá trị bán sẽ hạch toán vào tài khoản Doanh thu là 515, giá vốn sẽ vào TK 635, nhưng như vậy lại chưa đúng với nguyên tắc hạch toán về phần mua bán chứng khoán kinh doanh.
Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Anh/Chị
vậy hiện tại bên bán hàng bên mình sẽ hạch toán như thế nào ạ, cung cấp bên em sẽ hướng dẫn làm cụ thể nhé!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Bên mình mới có nghiệp vụ mua bán chứng khoán kinh doanh và đang sử dụng trên phần mềm MISA SME.NET2015.
Phần mua CK, mình vào Mua hàng/chứng từ mua hàng và hạch toán mua, theo dõi kho như bình thường.
Tuy nhiên đến phần bán ra, hiện tại mình chưa biết sẽ vào phần nào hạch toán cho đúng.
Mình đã thử vào phần Bán hàng/chứng từ bán hàng (kiêm phiếu xuất kho), tuy nhiên như vậy toàn bộ giá trị bán sẽ hạch toán vào tài khoản Doanh thu là 515, giá vốn sẽ vào TK 635, nhưng như vậy lại chưa đúng với nguyên tắc hạch toán về phần mua bán chứng khoán kinh doanh.
Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn ạ.
Thưa Quý khách hàng!
Nghiệp vụ này đơn vị theo dõi hạch toán ở bên ngoài thế nào để em hướng dẫn làm trong MISA ạ
Trân trọng!

UYENDT

Trên thực tế khi bán chứng khoán chỉ phần lãi chứng khoán mới ghi nhận vào tài khoản 515, phần lỗ khi bán chứng khoán và phí bán sẽ hạch toán vào tài khoản 635.
Theo thông tư 200, khi bán chứng khoán sẽ hạch toán như sau:
- Nếu có lãi:
Nợ TK 11, 131 ( Tổng giá thanh toán)
Có TK 121
Có Tk 515
- Nếu lỗ:
Nợ Tk 635
Có Tk 121
Bên mình đang theo dõi bên ngoài bằng excel, với việc nhập xuất tồn, phần chênh lệch giữa giá bán và giá vốn chính là lãi.

Trương Hạnh

Well-Known Member
Trên thực tế khi bán chứng khoán chỉ phần lãi chứng khoán mới ghi nhận vào tài khoản 515, phần lỗ khi bán chứng khoán và phí bán sẽ hạch toán vào tài khoản 635.
Theo thông tư 200, khi bán chứng khoán sẽ hạch toán như sau:
- Nếu có lãi:
Có TK 121
Có Tk 515
- Nếu lỗ:
Nợ Tk 635
Có Tk 121
Bên mình đang theo dõi bên ngoài bằng excel, với việc nhập xuất tồn, phần chênh lệch giữa giá bán và giá vốn chính là lãi.
Thưa Quý khách hàng
anh/chị có thể hạch toán ở phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác ạ
link hướng dẫn: https://helpsme.misa.vn/2022/kb/lap_chung_tu_nghiep_vu_khac/
trân trọng!

UYENDT

Cảm ơn các bạn.
Mình đang muốn thêm tài khoản con của tài khoản 131 và 635 để hạch toán chi tiete cá khoản mục chi phí và đối tượng liên quan đến việc mua bán ck kinh doanh này nhưng thêm như các TK khác thì ko được. Tk 515 mình đã thêm được rồi nhưng đến 2 TK này thì ko được. Khi mình thêm báo lỗi " Hệ thống không cho phép hạch toán vào tk tổng hợp, do vậy khi thêm.mới phải chuyển toàn bộ dữ liệu sang TK con..." các bạn hỗ trợ giúp mình với nhé.