Hạch toán tiền điện nước mang tên chủ nhà

HOA MY

Nhờ Misa hỗ trợ giúp mình hạch toán phần chi phí điện, nước mang tên chủ nhà. Mình ví dụ: hóa đơn điện là ngày 8/12 và phiếu thanh toán tiền điện (do điện lực cấp) là ngày 12/12 thì mình sẽ hạch toán vào misa như thế nào ạ? Tiền nước cũng tương tự. Do hóa đơn mang tên chủ nhà nên khi nộp tiền mình đều lưu lại bill để sau này giải trình cho tiện. Thanks Misa.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nhờ Misa hỗ trợ giúp mình hạch toán phần chi phí điện, nước mang tên chủ nhà. Mình ví dụ: hóa đơn điện là ngày 8/12 và phiếu thanh toán tiền điện (do điện lực cấp) là ngày 12/12 thì mình sẽ hạch toán vào misa như thế nào ạ? Tiền nước cũng tương tự. Do hóa đơn mang tên chủ nhà nên khi nộp tiền mình đều lưu lại bill để sau này giải trình cho tiện. Thanks Misa.
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\ mua dịch vụ\Hạch toán Nợ TK chí phí,Có TK tiền nhé.
Do khoản này không được khấu trừ thuế nên anh/chị chọn nhóm 4 trên chứng từ nhé.
Anh/chị có thể tham khảo tài liệu về hướng dẫn hoá đơn này Tại đây trên ketoanthienung.
Trân trọng cám ơn!

HOA MY

Thân gửi Misa,
Vậy cho mình hỏi mình vào nghiệp vụ chi để hạch toán thẳng luôn được không? Và ngày hạch toán mình dựa trên hóa đơn (hóa đơn mang tên chủ nhà) hay dựa vào phiếu thu (điện lực cấp) ạ? Vì 2 ngày này nó khác nhau ạ.
Thanks Misa.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thân gửi Misa,
Vậy cho mình hỏi mình vào nghiệp vụ chi để hạch toán thẳng luôn được không? Và ngày hạch toán mình dựa trên hóa đơn (hóa đơn mang tên chủ nhà) hay dựa vào phiếu thu (điện lực cấp) ạ? Vì 2 ngày này nó khác nhau ạ.
Thanks Misa.
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Anh/chị có thể làm trên phiếu chi nhé, ngày hạch toán để ngày 12/12. Sau đó qua tab Thuế, khai báo hóa đơn và ngày hóa đơn để đúng ngày 8/12 => Anh/chị sẽ phản ánh đúng ngày chi thực tế và đúng ngày hóa đơn mà NCC xuất cho mình.
Trân trọng cám ơn!