Hàng trong kho xuất hết giá trị còn. Cách xử lý

MrTruong271281

Chào các bạn. Bên cty mình cuối năm 2018 xem hàng tồn kho phát hiện có 1 mặt hàng xe máy xuất hết từ năm 2017 nhưng giá trị vẫn còn: 2.181.818 đ. Mọi người cho mình hỏi giờ mình phải hạch toán như thế nào trên misa 2017 để hết giá trị còn lại đi ạ. Mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp. Mình xin cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào các bạn. Bên cty mình cuối năm 2018 xem hàng tồn kho phát hiện có 1 mặt hàng xe máy xuất hết từ năm 2017 nhưng giá trị vẫn còn: 2.181.818 đ. Mọi người cho mình hỏi giờ mình phải hạch toán như thế nào trên misa 2017 để hết giá trị còn lại đi ạ. Mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp. Mình xin cảm ơn !
Thưa Quý khách hàng
Để xử lý vấn đề này anh/chị có thể vào nghiệp vụ\kho\kiểm kê kho\tích vào ô kiểm kê giá trị\Tiến hành kiểm kê về bằng 0 và hạch toán tương ứng.
Hướng dẫn kiểm kê kho anh/chị tham khảo Tại đây.
Trân trọng cám ơn!

MrTruong271281

Thưa Quý khách hàng
Để xử lý vấn đề này anh/chị có thể vào nghiệp vụ\kho\kiểm kê kho\tích vào ô kiểm kê giá trị\Tiến hành kiểm kê về bằng 0 và hạch toán tương ứng.
Trân trọng cám ơn!
Bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hạch toán trên phần mềm misa 2017 được ko bạn? Vì bên mình mới chuyển qua phần mềm Misa lên KT dùng chưa được thành thạo. Cảm ơn bạn nhiều !

MrTruong271281

Thưa Quý khách hàng
Trân trọng cám ơn!
Chào bạn mình đã xử lý theo link hưỡng dẫn sau khi phát hiện thừa giá trị làm phiếu XK: N1381/ C152: 2.181.818 . Nguyên nhân giá trị còn là do tính giá xuất kho bị sai. Vậy giờ mình xử lý số tiền: 2.181.818 ở TK 1381 thế nào cho hợp lý mong bạn chỉ giúp

Tiết Nguyễn

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào bạn mình đã xử lý theo link hưỡng dẫn sau khi phát hiện thừa giá trị làm phiếu XK: N1381/ C152: 2.181.818 . Nguyên nhân giá trị còn là do tính giá xuất kho bị sai. Vậy giờ mình xử lý số tiền: 2.181.818 ở TK 1381 thế nào cho hợp lý mong bạn chỉ giúp
Thưa Anh!
Nếu theo như Anh nói nguyên nhân dẫn đến thừa giá trị trong kho là do tính giá sai thì mình cần đưa vào Tài khoản giá vốn 632 trên chứng từ kiểm kê luôn, không cần để 1381 nữa Anh nhé.
Chúc Anh thành công ạ!