MUA BÁN HÀNG TRỰC TIẾP KHÔNG QUA KHO

TT0526

Member
Chào Misa! Công ty mình mua hàng và bán hàng thẳng không qua kho thì mình sẽ hạch toán như thế này:
- Mua hàng: N632/C331
- Bán hàng: N131/C511
1. Mình hạch toán như vậy đúng không ạ.
2. Lúc nhập trên phần mềm chỗ "TT xuất hàng" lại hiện chưa xuất trong khi mua hàng và bán hàng không qua kho thì có ảnh hưởng gì ko ạ.
Mình cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Chào Misa! Công ty mình mua hàng và bán hàng thẳng không qua kho thì mình sẽ hạch toán như thế này:
- Mua hàng: N632/C331
- Bán hàng: N131/C511
1. Mình hạch toán như vậy đúng không ạ.
2. Lúc nhập trên phần mềm chỗ "TT xuất hàng" lại hiện chưa xuất trong khi mua hàng và bán hàng không qua kho thì có ảnh hưởng gì ko ạ.
Mình cảm ơn!View attachment 23035
Thưa Anh/Chị, Anh/Chị lập chứng từ bán hàng chọn không lập kèm phiếu xuất kho hoặc chứng từ bán dịch vụ nhé

TT0526

Member
Mình cũng bỏ tích kiêm phiếu xuất. Nhưng chỗ "TT xuất hàng" lại hiện chưa xuất là sao nhỉ. Mình ko hiểu chỗ đó

THưa Chị, Do chỗ này chị đang mua hàng không qua kho, nên khi bán không tích vào kiêm phiếu xuất kho nên chỗ xuất hàng hiện không xuất là đúng rồi ạ , Chị cứ bỏ qua nhé

TT0526

Member
cảm ơn bạn. Công ty mình mua vật liệu về xây văn phòng nhưng xuất thẳng không nhập kho thì lập chứng từ mua hàng vào tài khoản nào cho hợp lý nhỉ.

TT0526

Member
Chào Misa. Cty mình mới sử dụng phần mềm này vào tháng 7 thôi nhưng chỗ chi phí sao lại hiện ra âm như vậy, mình đã kiểm tra hết nhưng ko ra. Chỗ chi phí âm đó mình có thể chỉnh sửa ko ạ.

Chào Misa. Cty mình mới sử dụng phần mềm này vào tháng 7 thôi nhưng chỗ chi phí sao lại hiện ra âm như vậy, mình đã kiểm tra hết nhưng ko ra. Chỗ chi phí âm đó mình có thể chỉnh sửa ko ạ. View attachment 23044
Thưa chị, chị tích đúp vào số liệu trên chi phí xem đã đúng chưa ạ?

TT0526

Member
Misa cho mình hỏi: Đợt đó công ty không làm tạm ứng cho nhân viên nhưng có đưa tiền mặt, bây giờ nhân viên trả lại khoản tiền chưa chi hết thì mình hạch toán vào thu tiền mặt N111/C1368 có đúng ko ạ. Nhờ misa tư vấn giúp mình.

Misa cho mình hỏi: Đợt đó công ty không làm tạm ứng cho nhân viên nhưng có đưa tiền mặt, bây giờ nhân viên trả lại khoản tiền chưa chi hết thì mình hạch toán vào thu tiền mặt N111/C1368 có đúng ko ạ. Nhờ misa tư vấn giúp mình.
Thưa Chị vậy lúc đưa tiền tạm ứng chị hạch toán như nào ạ

TT0526

Member
chào misa. Giám đốc bên mình tự bỏ tiền mặt ra mua máy tính để sử dụng. Vậy lúc hạch toán thu tiền thì mình làm sao cho hợp lý nhỉ vì giám đốc muốn cho số tiền đó vào quỹ tiền mặt sau đó chi ra. Mình hạch toán như thế này:
Chi N642/C111
THU: N ?/C?
cảm ơn misa hỗ trợ

chào misa. Giám đốc bên mình tự bỏ tiền mặt ra mua máy tính để sử dụng. Vậy lúc hạch toán thu tiền thì mình làm sao cho hợp lý nhỉ vì giám đốc muốn cho số tiền đó vào quỹ tiền mặt sau đó chi ra. Mình hạch toán như thế này:
Chi N642/C111
THU: N ?/C?
cảm ơn misa hỗ trợ
Thưa chị, chỗ thu tiền chị có thể hạch toán Nợ 111/ Có 138.
Ngoài ra, chị có thể đăng bài vào group cộng đồng kế toán để có các anh chị kế toán có kinh nghiệm chia sẻ thêm chị nhé.
https://www.facebook.com/groups/hotrosme

TT0526

Member
Chào Misa. Mình có 1 vài câu hỏi nhờ misa tư vấn hạch toán giúp:
1) Công ty làm sàn nhựa cho văn phòng + mua vật tư khác về sửa chữa
+Chứng từ mua hàng: N211/C331, Chi tiền: N331/C112
2) Công ty mua cửa về làm mẫu trưng bày ở văn phòng.
3) Trả tiền cho nhân công
+?
Công ty đã thanh toán và giám đốc muốn đưa chi phí đó vào chi phí cố định thì mình hạch toán như trên đã đúng chưa ạ? Nhờ misa tư vấn giúp mình

Chào Misa. Mình có 1 vài câu hỏi nhờ misa tư vấn hạch toán giúp:
1) Công ty làm sàn nhựa cho văn phòng + mua vật tư khác về sửa chữa
2) Công ty mua cửa về làm mẫu trưng bày ở văn phòng.
3) Trả tiền cho nhân công
+?
Công ty đã thanh toán và giám đốc muốn đưa chi phí đó vào chi phí cố định thì mình hạch toán như trên đã đúng chưa ạ? Nhờ misa tư vấn giúp mình
Thưa Chị, nếu hình thành tài sản cố định thì theo em hạch toán vậy đúng rồi ạ , chị xem chi phí đó đã đáp ứng đủ điều kiện hình thành tài sản cố định chưa ạ, Chị có thể đăng bài lên nhóm https://www.facebook.com/groups/hotrosme nhờ ác Anh Chị kế toán có kinh nghiệm tư vấn thêm nhé

TT0526

Member
Misa cho mình hỏi với. Mình muốn bù trừ công nợ với số dư đầu kỳ của khách hàng nhưng lúc tiến hành bù trừ thì không hiện ra chứng từ phải thu với phải trả do bên mình nhập công nợ số dư đầu kỳ của khách hàng. Misa hỗ trợ giúp mình nhé

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa chị nhập công nợ đầu kỳ và đối trừ bình thường mà chị! :D chị xem đã nhập đúng đối tượng không ạ! vs làm chứng từ bán hàng nữa ạ