Nhập khẩu Excel

PNVPHUONG

Member
Thưa Quý khách hàng!
1121 là tài khoản chi tiết theo tài khoản ngân hàng khác với các tài khoản còn lại.
Nên để nhập khẩu được số dư 112 anh/chị vào Tệp/ Nhập khẩu từ excel/ Chọn Số dư/ Chọn Số dư tài khoản ngân hàng/ Bấm Tải tệp dữ liệu mẫu. Anh/chị nhập liệu số dư 112 vào file này rồi nhập khẩu vào MISA ạ.
Lưu ý: lúc nhập khẩu anh/chị cũng tích chọn đúng Số dư tài khoản ngân hàng rồi chọn đến file vừa nhập nhé.
Trân trọng cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

minhtriet

Thưa Quý khách hàng!
1121 là tài khoản chi tiết theo tài khoản ngân hàng khác với các tài khoản còn lại.
Nên để nhập khẩu được số dư 112 anh/chị vào Tệp/ Nhập khẩu từ excel/ Chọn Số dư/ Chọn Số dư tài khoản ngân hàng/ Bấm Tải tệp dữ liệu mẫu. Anh/chị nhập liệu số dư 112 vào file này rồi nhập khẩu vào MISA ạ.
Lưu ý: lúc nhập khẩu anh/chị cũng tích chọn đúng Số dư tài khoản ngân hàng rồi chọn đến file vừa nhập nhé.
Trân trọng cảm ơn!
Em cảm ơn chị.
Chị có thể chỉ giúp em phần mua dịch vụ này được không?
Ví dụ: Chi phí ăn uống, gửi xe,.... (ghi nợ 641x; 642x; ....) mình sẽ:
Vào mục Quỹ ( nếu tiền mặt)/ Chứng từ nghiệp vụ khác (nếu chưa thanh toán) hay vào mục Mua hàng -> Chứng từ mua dịch vụ ạ ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Về giao diện thì cả 3 loại chứng từ trên đều làm được. Chỉ khác nhau là chứng từ mua dịch vụ theo dõi mã dịch vụ, còn 2 loại chứng từ kia không cần theo dõi mã nhé.
Trân trọng cám ơn!

minhtriet

Em xin hỏi thêm một vấn đề nữa, công ty em chuyên về cho thuê BĐS (cho thuê mặt bằng, văn, phòng, nhà xưởng,...):

1/ Tháng này công ty em có phát sinh hóa đơn mua vào là: Chi phí phòng cháy chữa cháy, giá gồm thuế là: 17.231.500 ; em hỏi chị kế toán thì chị bảo cho vào Tài sản cố định. Em không hiểu lắm vấn đề này vì chi phí này < 20.000.000 thì chỉ đưa vào CCDC hoặc hạch toán thẳng vào chi phí hay đây là xây dựng cơ bản?

2/ Công ty em có hóa đơn mua vào là: Thu tiền hợp tác kinh doanh, do công ty em chỉ cho thuê BĐS nên sẽ không thể đưa vào chi phí bán hàng, em không biết nên đưa vào chi phí quản lý hay giá vốn thì hợp lý, anh chị có thể giải thích giúp em được không?

Em xin cảm ơn

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh Minh Triết,

1/ Hiện tại, TSCĐ của anh chưa đủ điều kiện để ghi nhận là TSCĐ, nên anh khai báo như CCDC để theo dõi nhé.

Anh có thể xem thêm hướng dẫn điều kiện để ghi nhận TSCĐ Tại đây

2/ Nếu việc Thu tiền hợp tác kinh doanh liên quan tới doanh thu thu được từ việc cho thuê BĐS, thì anh có thể đưa vào tài khoản giá vốn nhé!

Chúc anh thực hiện thành công!

minhtriet

Chào anh Minh Triết,

1/ Hiện tại, TSCĐ của anh chưa đủ điều kiện để ghi nhận là TSCĐ, nên anh khai báo như CCDC để theo dõi nhé.

Anh có thể xem thêm hướng dẫn điều kiện để ghi nhận TSCĐ Tại đây

2/ Nếu việc Thu tiền hợp tác kinh doanh liên quan tới doanh thu thu được từ việc cho thuê BĐS, thì anh có thể đưa vào tài khoản giá vốn nhé!

Chúc anh thực hiện thành công!
Em xin cảm ơn nhiều ạ.

minhtriet

Em chào anh chị Misa,

Em xin hỏi một phần trong phần mềm Misa là mục đích khi lên " Khoản mục chi phí" ạ ? . Có phải Khoản mục chi phí chỉ lên khi mình mua hàng hoặc dịch vụ mà hạch toán tài khoản loại 6 ( 64x,...) không ạ? Có phải lúc nào khi hạch toán cũng phải lên khỏan mục chi phí không?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Khoản mục chi phí, phục vụ cho công tác thống kê trên các báo cáo có liên quan đến chi phí.
Phần mềm sẽ có 1 số KMCP mặc định dùng cho việc tính giá thành và đơn vị vẫn có thể tạo thêm KMCP để theo dõi đối với các TK đầu 6,8. Để theo dõi KMCP đơn vị vào Danh mục\ Tài khoản\ Hệ thống TK\ Tích đúp vào TK chi phí cần theo dõi KMCP\ Tích chi tiết theo KMCP.
Không phải lúc nào khi hạch toán cũng phải chọn KMCP nhé. Tuỳ 1 số đơn vị muốn theo dõi chi tiết từng khoản chi phí thì mới cần chọn, nếu không muốn theo dõi cụ thể thì không bắt buộc.
Trân trọng!

minhtriet

Thưa Anh/Chị
Khoản mục chi phí, phục vụ cho công tác thống kê trên các báo cáo có liên quan đến chi phí.
Phần mềm sẽ có 1 số KMCP mặc định dùng cho việc tính giá thành và đơn vị vẫn có thể tạo thêm KMCP để theo dõi đối với các TK đầu 6,8. Để theo dõi KMCP đơn vị vào Danh mục\ Tài khoản\ Hệ thống TK\ Tích đúp vào TK chi phí cần theo dõi KMCP\ Tích chi tiết theo KMCP.
Không phải lúc nào khi hạch toán cũng phải chọn KMCP nhé. Tuỳ 1 số đơn vị muốn theo dõi chi tiết từng khoản chi phí thì mới cần chọn, nếu không muốn theo dõi cụ thể thì không bắt buộc.
Trân trọng!
Em xin cảm ơn chị nhé.

minhtriet

Em cám ơn Anh/Chị đã phản hồi
Trân trọng!
Chị ơi, em có một câu hỏi về phần chi phí trả trước trong Misa:
Công ty em thuộc lĩnh vực cho thuê BĐS (cho thuê TSCĐ hoạt động) thì chi phí khấu hao, sửa chữa sẽ đưa vào giá vốn ( Nợ 632/Có 242) (Nợ 632/ Có 214). Vậy thì mình sẽ khai báo chi phí trả trước để phân bổ vào giá vốn hàng tháng như thế nào vì em thấy bên mình hướng dẫn phân bổ chi phí trả trước thường khai báo theo phòng ban ( 641, 642,...)?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Khi khai báo Chi phí trả trước phần mềm vẫn có thể cho phép phân bổ vô công trình, ĐTTHCP đơn vị có thể tạo để theo dõi và sửa TK phân bổ lại theo ý mình.
Trường hợp không dùng phần mềm theo dõi chi phí trả trước thì hằng tháng đơn vị vào Nghiệp vụ\ Chứng từ nghiệp vụ khác\ Hạch toán bút toán này nhé.
Trân trọng

minhtriet

Thưa Quý Khách hàng
Khi khai báo Chi phí trả trước phần mềm vẫn có thể cho phép phân bổ vô công trình, ĐTTHCP đơn vị có thể tạo để theo dõi và sửa TK phân bổ lại theo ý mình.
Trường hợp không dùng phần mềm theo dõi chi phí trả trước thì hằng tháng đơn vị vào Nghiệp vụ\ Chứng từ nghiệp vụ khác\ Hạch toán bút toán này nhé.
Trân trọng
Em xin cảm ơn chị nha.

minhtriet

Anh chị Misa giúp em trường hợp này với ạ :)
Em nhập Hóa đơn chứng từ tháng 07 và muốn xuất Bảng kê Mua vào /bán ra tháng 07 để nộp BCT Nhưng khi xuất thì lại tập hợp hóa đơn mua vào từ đầu năm ?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh/chị!
Anh, chị vui lòng cho e biết là có lập bảng kê liên tục từ tháng 1 đến tháng 7 không ạ! Nếu không thì anh/chị vui lòng lập bảng kê lần lượt từ tháng 1 đến tháng 7 để phần mềm lấy số liệu lên đúng ạ!
EM cám ơn