NHẬP SỐ DƯ ĐẦU NĂM

_ Trong năm 2017 cty e có sử dụng phầm mềm misa, nhưng không liên tục. Nên số liệu cuối nam ko chính xác.
Đầu năm 2018 xếp e yêu cầu phải nhập số dư sao cho đúng khớp với tình hình thực tế của Cty
Phát sinh trong kỳ thì đúng nhưng còn số dư đầu kỳ cuối kỳ thì sai hết ạ.
Anh / Chị cho e hỏi giờ e phải làm như thế nào ạ.
Nếu nhập lại số dư đầu năm . Thì số liệu mình làm năm 2017 có bị mất , hay ảnh hưởng gì ko ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Năm 2018 quý khách hàng tạo dữ liệu kế toán mới hoặc tạo dữ liệu kế toán từ dữ liệu 2017 và nhập/ sửa lại số dư đầu kỳ đúng theo hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/html_27000000.htm
Còn dữ liệu năm 2017 quý khách hàng hoàn thiện dần nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thusuong144

chị ơi cho em hỏi hồi giờ em thuê kế toán bên ngoài họ tới lấy hoa đơn rồi về nhà làm . nhưng giờ em không thuê nữa mà em mua phan mềm misa 2017 về tự làm . em mới nhập hóa đơn đầu vào đầu ra của quý 3/2018 nay . giờ tới nhập số dư đầu kỳ vào . số dư này thì lấy ở đâu ah .

VNA111

Active Member
Thưa quý khách hàng,
Năm 2018 quý khách hàng tạo dữ liệu kế toán mới hoặc tạo dữ liệu kế toán từ dữ liệu 2017 và nhập/ sửa lại số dư đầu kỳ đúng theo hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/html_27000000.htm
Còn dữ liệu năm 2017 quý khách hàng hoàn thiện dần nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Ôi...trời.
Tính đúng đắn của dữ liệu chỉ có khi kế toán bảo vệ được nó.
Bạn nên tìm nguyên nhân sai lệch rồi điều chỉnh dữ liệu 2017 trước 31/12/2017 rồi lấy số dư sang 2018 (làm dần, mất thời gian cũng không sao vì giờ đang là giữa năm), chứ làm kiểu trên sau khi hoàn thiện dữ liệu 2017 (tách khỏi dữ liệu cũ) nhỡ có sai lệch gì không điều không giải thích được phải điều chỉnh báo cáo 2017 thì số nhập đầu năm 2018 cũng bỏ đi nốt, mất công mà chẳng được gì.

VNA111

Active Member
chị ơi cho em hỏi hồi giờ em thuê kế toán bên ngoài họ tới lấy hoa đơn rồi về nhà làm . nhưng giờ em không thuê nữa mà em mua phan mềm misa 2017 về tự làm . em mới nhập hóa đơn đầu vào đầu ra của quý 3/2018 nay . giờ tới nhập số dư đầu kỳ vào . số dư này thì lấy ở đâu ah .
Bạn lấy của người được thuê trước chưa lấy ở đâu được. Xin sổ sách-cần có sổ chi tiết mới đầy đủ.

Thusuong144

em mới nhập đầu vào đầu ra của quý 3 thoi chứ em chua lam gi cả giờ em muốn hỏi là em cần báo cáo cho quý 3 náy đã còn 2 quý trước từ từ em nhập sau .nhưng giờ em không biết là nhập đầu đầu ra rồi đến nhập gì nữa ah tai em giờ mới làm lần đầu hồi xua co học trung cap ke toan nhung lau roi ko dung ah

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy khách hàng
Thực tế ngoài doanh nghiệp quý 3 của Anh/Chị có phát sinh chi phí, doanh thu gì anh/chị tiến hành nhập đầy đủ vào PM mới lên báo cáo đầy đủ được nhé.
Nếu Anh/Chị phát sinh nghiệp vụ nhưng không biết hạch toán ở đâu trên PM MISA sẽ hỗ trợ Anh/Chị ạ.
Trân trọng cám ơn!

Thusuong144

cho minh hoi cong ty minh bao cao theo quy . minh co 4 hoa don mua vao cua thang 7 vi du nhu mua vao ngay 4 mot to ngay 5 mot to ngay 6 mot to tong la 20tr ngay 12 minh xuat mot to 25tr xong roi thang 8 den thang 9 minh nhap them 3 hoa don nua tong cua no la 10tr thi minh bao cao nhu the nao . neu ke khai theo thang thi thang 7 cong ty minh phai nop cho nha nuoc la 5tr con bao cao theo quy thi nhung hoa don dau vao cua thang 8,9 thi nhu the nao vi du thang 8 thang 9 ko xuat hoa don nao thi khai lam sao ah .tren phan mem minh thay no cong het hoa don dau vao cua 3 thang roi tru 1 hoa don xuat nhung minh muon la thang 7 minh dong 5tr tien thue thi ke sai lam sao

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Misa 2017 đáp ứng được tất cả các vấn đề của bạn, cụ thể trên giao diện thuế bạn có thể lập tờ khai theo các kiểu như sau:
1. Bạn chọn cả 2 phụ lục PL01-1/GTGT và PL02-1/GTGT (cách này 99,9% các bạn khác dùng), khi đó toàn bộ chứng từ nhập trong kỳ kê khai được tập hợp lên tờ khai.
2. Bạn chọn cả 2 phụ lục PL01-1/GTGT và PL02-1/GTGT nhưng trên các phụ lục, tab chọn chứng từ bạn có thể tích bỏ bớt chứng từ không kê khai, việc bỏ chứng từ nào không kê khai tùy ý bạn. Tờ khai gửi đi sẽ chỉ lấy những chứng từ bạn định kê khai trong kỳ.
Theo mình hiểu thì đúng quy định ngặt nghèo của cơ quan thuế phải sử dụng cách này nhưng việc theo dõi mệt mỏi lắm và mình cũng chưa bao giờ bị cơ quan Thuế chất vấn (ví dụ hóa đơn mua hàng số xyz chưa thanh khoản thì VAT phải loại ra không được khấu trừ chằng hạn) nên mình cũng không dùng.
3. Bạn không chọn phụ lục nào cả, khi đó các chỉ tiêu 23,24,25,30,31,32,33,37,38 gõ số tùy ý, miễn là gõ xong giải trình và chịu trách nhiệm được.
Trân trọng.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy khách hàng
Cám ơn anh/chị VNA111 đã chia sẻ.
Nếu Anh/Chị kê khai theo quý thì khi lên tờ khai ( kèm 2 phụ lục) Anh/Chị tiến hành qua phụ lục mua vào chọn chứng từ và bỏ tích những chứng từ nào không muốn kê lên bảng kê.
Tuy nhiên như vậy thì Anh/Chị phải kiểm soát chứng từ khá mất thời gian ạ.
Trân trọng cám ơn!