Nộp thừa BHXH, BHYT, BHTN

yungyinh

Công ty mình có chuyển khoản nộp tiền BHXH, BHTN, BHYT là 1.625.000
Nhưng thực chất số tiền công ty mình phải nộp là 1.600.000 (do tính sai số BHXH). Công ty mình tính các BH này ở ngoài.
Vậy thì nghiệp vụ này mình nên làm thế nào trên MISA

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Công ty mình có chuyển khoản nộp tiền BHXH, BHTN, BHYT là 1.625.000
Nhưng thực chất số tiền công ty mình phải nộp là 1.600.000 (do tính sai số BHXH). Công ty mình tính các BH này ở ngoài.
Vậy thì nghiệp vụ này mình nên làm thế nào trên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng thực hiện đóng thừa tiền bảo hiểm thì số dư treo trên Nợ 3383 và tháng sau mình bù trừ công nợ bảo hiểm số tiền này lại nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Bạn hạch toán số tiền dư 25.000đ đó vào Nợ TK3383, xem như mình đóng dư tiền BHXH sang tháng sau mình sẽ trừ số tiền này lại
Thưa các anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn các anh/chị đã có sự chia sẻ trong cộng đồng thành viên sử dụng phần mềm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

KimThanh12

e cũng dang gặp tình trạng như chị vậy . cty e năm 2017 có đóng dư số tiền 9.250.000 trong khi đó t10 /2018 bên e phải đóng 42tr mà bên bảo hiểm gửi c12 thì chỉ có đóng 32.750.000 đã cấn trừ đi tiền dư , bây giờ giám đốc nói e là đóng 32.750.000 còn phần chênh lệch 9tr đó thì e hạch toán như thế nào ạ . mong mn giúp e với , e chân thành cảm ơn

PNVPHUONG

Member
e cũng dang gặp tình trạng như chị vậy . cty e năm 2017 có đóng dư số tiền 9.250.000 trong khi đó t10 /2018 bên e phải đóng 42tr mà bên bảo hiểm gửi c12 thì chỉ có đóng 32.750.000 đã cấn trừ đi tiền dư , bây giờ giám đốc nói e là đóng 32.750.000 còn phần chênh lệch 9tr đó thì e hạch toán như thế nào ạ . mong mn giúp e với , e chân thành cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Thưa anh/chị phần 9tr250 cuối năm 2017 chuyển qua đầu năm 2018 anh/chị đang nhập dư đầu kỳ trên tài khoản nào ạ, thì khi anh/chị hạch toán bảo hiểm phần 9tr đó ở tháng 10 mình sẽ hạch toán ngược lại với TK đó để tất toán ạ.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào các bạn,
Sao phải hạch toán ngược hả bạn.
Cụ thể nếu số dư nợ TK338x (nộp thừa) ngày đầu năm = 9tr
Tháng 10 phát sinh:
Nợ TK334,6xx =42 tr
Có TK338x =42tr
Sau đó nộp tiền
Nợ TK 338x =32tr
Có TK1121 32tr
Khi đó TK338x về 0 còn phải xử lý bút toán gì nữa.
Trân trọng.

KimThanh12

Cho e hỏi ngoài lề ạ , e mới vào làm nên hk biết xử lý như thế nào mong ac giúp e với ạ : năm 2017 cty bên e mua các vật tư như thép , xi măng , gạch , hệ thống pccc và wifi ..tổng là gần 518tr chị kế toán hạch toán vào xây dựng cơ bản dở dang sau đó cuối năm kết chuyển qua tk 211 và tk 241đầu tư nâng cấp kho trong khi đó hệ thống pccc là 39tr , wifi 1tr2, bây giờ sếp bảo điều chỉnh lại hệ thống pccc thành tscd và wifi thành phí , còn lại các vật tư nâng cấp kho 477 tr nghiệm thu thành kệ thảm (đưa vào TSCD), e hk biết phải điều chỉnh như thế nào cho hợp lý nữa , rất mong các a chị góp ý cho e và hạch toán như thế nào để cân đối ạ , e chân thành cảm ơn.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho e hỏi ngoài lề ạ , e mới vào làm nên hk biết xử lý như thế nào mong ac giúp e với ạ : năm 2017 cty bên e mua các vật tư như thép , xi măng , gạch , hệ thống pccc và wifi ..tổng là gần 518tr chị kế toán hạch toán vào xây dựng cơ bản dở dang sau đó cuối năm kết chuyển qua tk 211 và tk 241đầu tư nâng cấp kho trong khi đó hệ thống pccc là 39tr , wifi 1tr2, bây giờ sếp bảo điều chỉnh lại hệ thống pccc thành tscd và wifi thành phí , còn lại các vật tư nâng cấp kho 477 tr nghiệm thu thành kệ thảm (đưa vào TSCD), e hk biết phải điều chỉnh như thế nào cho hợp lý nữa , rất mong các a chị góp ý cho e và hạch toán như thế nào để cân đối ạ , e chân thành cảm ơn.
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị đã tiến hành ghi tăng TSCĐ và đã tiến hành tính hao mòn chưa ạ.
TSCĐ 39 triệu và các VT nâng cấp kho anh/chị muốn tách ra 2 TSCĐ hay gộp chung lại 1 ạ.
Trân trọng cám ơn!

KimThanh12

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị đã tiến hành ghi tăng TSCĐ và đã tiến hành tính hao mòn chưa ạ.
TSCĐ 39 triệu và các VT nâng cấp kho anh/chị muốn tách ra 2 TSCĐ hay gộp chung lại 1 ạ.
Trân trọng cám ơn!
Dạ bên e muốn tách ra thành 2 TSCD ạ , TSCD 39tr vẫn chưa đưa vào tính hao mòn ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
- Trường hợp chưa ghi tăng TSCĐ:
Đối với WIFI anh/chị tiến hành vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ TK chi phí\có 241.
Đối với các TSCĐ còn lại anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ TK 211\có 241. Sau đó ghi tăng 2 TSCĐ theo hướng dẫn Tại đây.
Trân trọng cám ơn!

Loan89tb

cho mình hỏi định khoản nộp thừa bhxh năm 2017 sang tháng 1 năm 2018 khoản bảo hiểm xã hội đó lại trừ sang bhyt với bhtn trước thì định khoản như thế nào ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi định khoản nộp thừa bhxh năm 2017 sang tháng 1 năm 2018 khoản bảo hiểm xã hội đó lại trừ sang bhyt với bhtn trước thì định khoản như thế nào ạ
Thưa Quý khách hàng
Theo như anh/chị đang trình bày vấn đề MISA đang hiểu là năm 2017 nộp thừa BHXH, năm nay giảm BHXH và tăng 2 khoản BHYT và BHTT, nếu đúng như vậy thì anh/chị tham khảo hạch toán sau:
Năm 2017: Vào phiếu chi hạch toán N3383/C111
Năm 2018: Vào chứng từ NVK hạch toán N3384,3386/C3388
Đồng thời giảm BHXH: N3388/C3383
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Nếu để điều chỉnh thì bút toán của bạn mới đúng nhé, tuy mình không biết bạn điều chỉnh để làm gì.
Thêm một điểm trừ nữa cho Misa.
Người ta chỉ hỏi bút toán 2018 thôi đưa 2017 vào làm gì, và không hiểu sao lại phải qua TK 3388 nữa.
Trân trọng.

Loan89tb

Chào bạn,
Nếu để điều chỉnh thì bút toán của bạn mới đúng nhé, tuy mình không biết bạn điều chỉnh để làm gì.
Thêm một điểm trừ nữa cho Misa.
Người ta chỉ hỏi bút toán 2018 thôi đưa 2017 vào làm gì, và không hiểu sao lại phải qua TK 3388 nữa.
Trân trọng.
e điều chỉnh để cho khớp số dư cuối của 3 tk bảo hiểm ạ tại vì TK 3384, 3385 số dư có lúc tháng 1 bảo hiểm đã trừ tiền thừa từ BHXH vào BHYT và BHTN rồi ạ

VNA111

Active Member
Ui, bạn cẩn thận thế.
Mình lúc đầu cũng làm vậy, sau thấy không cần nên dùng mỗi TK 3383 để theo dõi thôi, hôm trước xem lại C12 của mình thì đúng là chia tài khoản ra thì phải hạch toán từng món và khớp các số dư thật.
Gộp lại cũng đươc bạn ạ, khi nào BHXH bắt nộp tiền theo mục như nộp thuế thì chia ra cũng được, hiện tại họ đòi tổng nợ chứ có đòi từng món đâu.

Loan89tb

Ui, bạn cẩn thận thế.
Mình lúc đầu cũng làm vậy, sau thấy không cần nên dùng mỗi TK 3383 để theo dõi thôi, hôm trước xem lại C12 của mình thì đúng là chia tài khoản ra thì phải hạch toán từng món và khớp các số dư thật.
Gộp lại cũng đươc bạn ạ, khi nào BHXH bắt nộp tiền theo mục như nộp thuế thì chia ra cũng được, hiện tại họ đòi tổng nợ chứ có đòi từng món đâu.
uh mình muốn chi tiết nhìn cho rõ