phân biệt chứng từ ghi sổ và chứng từ kế toán?

cam hy

chào mọi người mình đang thắc mắc là?
1)phân biệt chứng từ ghi sổ và chứng từ kế toán?
2) khi mình làm phân hệ tiền gửi ngân hàng trên misa ý
nv1) góp vốn đợt 1 bằng tiền gửi ngân hàng thì mình có chứng từ là giấy báo có rồi mình cần in ra chứng từ kế toán nào nữa ak ?
nv2)trả tiền mua hàng hóa bằng tiền gửi ngân hàng 30trd, phí chuyển tiền băng tiền gửi nh là 44.000d thì mình nhận dc giấy báo nợ rồi mình còn in giấy chứng từ kế toán gì nữa k ak ?
* ủy nhiệm chi là gì ak ? do bên ngân hàng gửi cho mình ak mọi người ?ủy nhiệm chi có phải chứng từ ghi sổ hay chứng từ kế toán ak ?
chứng từ ghi sổ là gì và chứng từ kế toán là gì ak ?
cám on mọi người

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
chào mọi người mình đang thắc mắc là?
1)phân biệt chứng từ ghi sổ và chứng từ kế toán?
2) khi mình làm phân hệ tiền gửi ngân hàng trên misa ý
nv1) góp vốn đợt 1 bằng tiền gửi ngân hàng thì mình có chứng từ là giấy báo có rồi mình cần in ra chứng từ kế toán nào nữa ak ?
nv2)trả tiền mua hàng hóa bằng tiền gửi ngân hàng 30trd, phí chuyển tiền băng tiền gửi nh là 44.000d thì mình nhận dc giấy báo nợ rồi mình còn in giấy chứng từ kế toán gì nữa k ak ?
* ủy nhiệm chi là gì ak ? do bên ngân hàng gửi cho mình ak mọi người ?ủy nhiệm chi có phải chứng từ ghi sổ hay chứng từ kế toán ak ?
chứng từ ghi sổ là gì và chứng từ kế toán là gì ak ?
cám on mọi người
Thưa anh/chị,
1/ Anh/Chị có thể tham khảo link hướng dẫn khái niệm giữa 2 hình thức chứng từ ghi sổ và chứng từ kế toán theo link Tại đây
Ngoài ra xem chi tiết các chứng từ của từng sổ theo hướng dẫn sau:
- Chứng từ theo hình thức chứng từ ghi sổ theo link Tại đây
- Chứng từ theo hình thức chứng từ kế toán theo link Tại đây
Theo như hướng dẫn này, thì đối với ngân hàng thì chỉ cần in giấy báo Nợ/Có, Séc/UNC.
2/ Anh/chị tham khảo khái niệm UNC theo link Tại đây

Chúc anh/chị thực hiện thành công!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy