Phân bổ chi phí sản xuất chung

Hải dương

Cty mình vừa có hoạt động sản xuất hàng để bán, vừa có hoạt động nhận hàng về gia công. Với hàng gia công bên mình chỉ bỏ chi phí sx chung. Chi phí chung phát sinh cho cả hàng gia công và hàng sx để bán. Cho mình hỏi làm thế nào để tách dc chi phí sx chung cho hàng cty sx, và hàng gia công. Cuối kỳ, vẫn còn tồn kho thành phẩm gia công (theo dõi kho nhận gia công), giá vốn cho hàng gia công xuất đi trong tháng tính như thế nào.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

nhanviet

cho mình hỏi, là công ty mình vừa sản xuất , vừa làm xây dựng, làm sao để tách được chi phí sản xuất chung. Trong khi mình đã tạo tiết tài khoản riêng ,mà khi phân bổ bên xây dựng thì CP SXC bên sản xuất vẫn được tập hợp

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi, là công ty mình vừa sản xuất , vừa làm xây dựng, làm sao để tách được chi phí sản xuất chung. Trong khi mình đã tạo tiết tài khoản riêng ,mà khi phân bổ bên xây dựng thì CP SXC bên sản xuất vẫn được tập hợp
Thưa Quý khách hàng
Khi phân bổ chi phí chung thì Phần mềm không phân biệt của phương pháp nào mà chỉ đúng nguyên tắc hạch toán thông tư thì Phần mềm sẽ lấy lên phân bổ.
Trong trường hợp này tại bước phân bổ chi phí chung tài khoản nào thuộc sản xuất anh/chị để % phân bổ lần này là 0 thì Phần mềm sẽ tự động lấy giá trị đó sang phân bổ chi phí sản xuất chung nhé.
Trân trọng cám ơn!