QUẢN LÝ HÀNG CHO MƯỢN

DUONGHU

Dear anh/chị Misa
Hiện tại công ty em có nghiệp vụ Mượn hàng demo từ nhà cung cấp và cho khách hàng mượn hàng demo
Thông thường, hàng này dùng để bán, nhưng khách hàng lớn nên cho mượn hàng dùng thử trước => nếu khách hàng ok mới bán hàng
Vậy trường hợp này em theo dõi nghiệp vụ như thế nào và vào đâu ạ?
- Em muốn theo dõi lúc vào kho nhìn thấy được hàng cho mượn bao nhiêu chiếc, cho ia mượn và đến hạn thu hồi hàng cho mượn (khác hàng nhập kho, xuất kho bình thường)
Anh chị hướng dẫn giúp em.

Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị thực hiện theo dõi như sau:
1. Tạo 1 kho riêng là kho CHO MƯỢN
2. Phát sinh cho mượn, vào Kho\Chuyển kho: Nợ TK 156(kho mượn)/Có TK 156(kho hàng hóa)
3. Xuất kho chuyển cho khách hàng mượn: Bán hàng\Hóa đơn bán hàng kiêm phiếu xuất kho, không lập kèm hóa đơn, tab Doanh thu Nợ TK 131/511 để giá bán 0đ; tab Giá vốn ghi Nợ TK 1388/Có TK 156(kho mượn), trên chứng từ Hóa đơn bán hàng vào Mẫu\Quản lý mẫu\Sửa\Thông tin bổ sung\ Trường mở rộng 1 sửa tên thành Hạn trả, tích hiển thị, để kiểu Ngày tháng năm và nhập liệu chứng từ phần hạn trả trong Thông tin bổ sung này.

4. Khi xem báo cáo, anh/chị vào Báo cáo\Kho\Sổ chi tiết vật tư hàng hóa\Sửa mẫu và cho hiển thị cột Tên đơn vị, cột thông tin Trường mở rộng 1 như hình

5. Khi nhập lại hàng trả lại, anh/chị thực hiện như sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/tra_lai_hang_ban.htm
Lưu ý: lấy từ chứng từ bán hàng ở nghiệp vụ 3, Giảm trừ công nợ, Kiêm phiếu nhập kho.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp mình là người đi mượn, anh/chị tạo kho MƯỢN; Nhập kho Nợ TK 15/Có TK 3318; khi xuất trả thì hạch toán Nợ TK 3318/Có TK 15, chi tiết kho MƯỢN==> Xem báo cáo kho MƯỢN để thấy được hàng nhập, xuất. Hoặc anh/chị có thể theo dõi theo cách sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/theo_tt200_khong_con_tk_002_003_vay_toi_phai_hach_toan_tn.htm
Cách này do không hạch toán vào TK nên chỉ theo dõi về số lượng nhập xuất tồn kho. Để theo dõi chi tiết mượn của nhà cung cấp nào thì trên sổ chi tiết vật tư hàng hóa anh/chị cho hiển thị thông tin Tên đối tượng bằng cách nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Tâm Kết

a/c cho em hỏi công ty em bán máy bơm nước đi kèm với máy bơmlà 1 chiếc hộp điện em muốn quản lý chiếc hộp điện trong kho thì làm sao ạ?
Em cảm ơn!

Chu Kim Anh

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Hộp điện đi kèm của quý khách hàng là hàng khuyến mại hay vẫn ghi nhận giá vốn và công nợ cùng với Máy bơm nước ạ?
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!