Tính giá thành cho công ty không trực tiếp sản xuất

hvhuy

Member
Mong các bạn bỏ chút thời gian gỡ rối giúp mình nhé:
Công ty mình nhận đơn hàng sẽ mua vải rồi xuất trực tiếp qua xưởng( xưởng không phải của công ty và một đơn hàng cho thể giao cho nhiều xưởng khác nhau).
Mình định khoản là N1541 C1111/1121. Và khi xưởng may xong sẽ chi trả cho xưởng N1543(SXC) C1111/1121
1.Cho mình hỏi là mình định khoản vậy có đúng ko
2. Chi phí phải trả cho xưởng đó nên đưa vào cp nhân công hay sản xuất chung.
3. Và khoản mục chi phí nếu đưa vào sản xuất chung sẽ chọn cái nào là hợp lí
==>mỗi đơn hàng có giá vốn rất rõ ràng, và riêng biệt thì nên chọn phương pháp tính giá thành nào đễ dễ ràng nhất và các chi phí không trộn lẫn giữa đơn hàng này và đơn hàng kia, có cần phải chọn 1 đối tượng duy nhất để tính giá thành p ko, có cách nào thuận tiện hợn ko

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng,
Trường hợp chỉ muốn cập nhật giá vốn cho 1 đơn hàng mà không cần chi tiết đến từng sản phẩm đơn vị có thể tính theo đơn hàng.
Đối với TT133 tài khoản 154 đã chi tiết theo khoản mục chi phí nên đơn vị chỉ cần chọn Khoản mục cho các phát sinh chứ không cần phải tách tiết khoản nhé.
Khi hạch toán đơn vị có thể chọn KMCP là SXC. Tuỳ thuộc nhu cầu mà Anh/Chị lựa chọn SXC chi tiết cho hợp lý.
Trân trọng cám ơn!

hvhuy

Member
Bên em vẫn cần tính giá vốn cho từng mặt hàng, mà ý em muốn hỏi lại là khi mua vải rồi nhờ bên trung gian sản xuất, xong thì bán trực tiếp luôn, thì có cần phiếu xuất thành phẩm, nhập kho nvl hay nhập kho thành phẩm không. Nếu không thì làm sao tính giá thành trên phần mềm misa cho mỗi mặt hàng mình bán

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trường hợp quý Khách hàng vẫn muốn tính giá vốn cho từng mặt hàng thì đơn vị sẽ chọn cách tính giá thành theo giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ nhé.
Anh/Chị có thể tham khảo link hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/gia_thanh.htm
Với phương pháp này thì Anh/Chị sau khi sản xuất xong phải nhập lại kho thành phẩm sau đó mới tiến hành xuất bán để ghi nhận giá vốn nhé.
Trân trọng cám ơn!