XUẤT KHO NGUYÊN VẬT LIỆU CÔNG TRÌNH

Chào misa , hỗ trợ giúp mình
Cho mình hỏi , xuất kho theo công trình, khi mình tính giá xuất kho, mình chỉ nhập nhập sl xuất thôi, vậy dựa vào đâu mà tính được giá bán v

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào misa , hỗ trợ giúp mình
Cho mình hỏi , xuất kho theo công trình, khi mình tính giá xuất kho, mình chỉ nhập nhập sl xuất thôi, vậy dựa vào đâu mà tính được giá bán v
View attachment 6424
Thưa Qúy khách hàng
Có phải anh/chị đang thắc mắc tại cột đơn giá vốn trên phiếu xuất kho không ạ.?
Nếu đúng thì tùy thuộc vào phương pháp tính giá xuất kho trên Phần mềm của anh/chị Phần mềm sẽ tự tính và xác định đơn giá vốn này nhé.
Trân trọng cám ơn!

Thưa Qúy khách hàng
Có phải anh/chị đang thắc mắc tại cột đơn giá vốn trên phiếu xuất kho không ạ.?
Nếu đúng thì tùy thuộc vào phương pháp tính giá xuất kho trên Phần mềm của anh/chị Phần mềm sẽ tự tính và xác định đơn giá vốn này nhé.
Trân trọng cám ơn!
KHI TINH GIÁ VỐN LẠI XUẤT BẰNG GIÁ NHẬP , VẬY MUỐN ĐIỀU CHỈNH GIÁ XUẤT BẰNG HÓA ĐƠN THÌ NTN VẬY AD

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
KHI TINH GIÁ VỐN LẠI XUẤT BẰNG GIÁ NHẬP , VẬY MUỐN ĐIỀU CHỈNH GIÁ XUẤT BẰNG HÓA ĐƠN THÌ NTN VẬY AD
Thưa Qúy khách hàng
Anh/chị phân biệt giúp em giữa giá bán và giá vốn, dựa vào giá nhập Phần mềm sẽ tính giá vốn, giá bán anh/chị cần tự xác định hoặc sử dụng chức năng tính giá bán trên MISA.
Nếu anh/chị điều chỉnh giá vốn bằng hóa đơn thì anh/chị không phát sinh doanh thu ạ?
Nếu muốn nhập tay lại đơn giá vốn anh/chị vào hệ thống\tùy chọn\Vật tư hàng hóa\Tích chọn cho phép nhập đơn giá bằng tay.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Toàn những anh hùng liều mạng cả, sai hết rồi.
Giá bán là giá dùng để ghi nhận doanh thu, bạn ghi nhận theo bút roán:
Nợ Tk 131
Có TK 511
Còn giá xuất kho phản ánh chi phí giá vốn cho lô hàng bán trên, bạn ghi bút toán:
Nợ TK 632
Có Tk 15xx.
Giá này có phương pháp tính theo quy định và phần mềm vì thế tự tính chứ sao lại nhập trực tiếp?
Bạn muốn nó bằng giá bán thì nhập giá bán bằng giá này (vì bạn phải mua rồi mới bán hàng) và không hay lắm theo Luật thương mại.
(Chênh lệch giá bán-giá xuất kho) x số lượng xuất (hoặc bán) gọi là lãi gộp, doanh thu vì sao không có bạn?

Sửa lần cuối:
Toàn những anh hùng liều mạng cả, sai hết rồi.
Giá bán là giá dùng để ghi nhận doanh thu, bạn ghi nhận theo bút roán:
Nợ Tk 131
Có TK 511
Còn giá xuất kho phản ánh chi phí giá vốn cho lô hàng bán trên, bạn ghi bút toán:
Nợ TK 632
Có Tk 15xx.
Giá này có phương pháp tính theo quy định và phần mềm vì thế tự tính chứ sao lại nhập trực tiếp?
Bạn muốn nó bằng giá bán thì nhập giá bán bằng giá này (vì bạn phải mua rồi mới bán hàng) và không hay lắm theo Luật thương mại.
(Chênh lệch giá bán-giá xuất kho) x số lượng xuất (hoặc bán) gọi là lãi gộp, doanh thu vì sao không có bạn?
Y CỦA MÌNH LÀ, KHI XUẤT KHO CHO CÔNG TRÌNH, PHẦN MỀM NÓ XUẤT BẰNG VỚI GIÁ MÌNH NHẬP VÀO, BÂY GIỜ MÌNH MÚN XUẤT LÔ NVL CHO CÔNG TRÌNH NÓ BẰNG TỔNG SỐ TIỀN TRÊN HÓA ĐƠN ĐÃ GHI NHẬN DTHU Á

VNA111

Active Member
1. Bạn nhập khi mua, bạn xuất khi bán, giá nhập định không bằng giá xuất khi xuất hết hàng giá trị tồn kho khác 0 à?
2. Cứ cho là theo ý bạn, bạn không bán NVL, cũng không bán công trình, bạn bán NVL trong công trình đi nữa sao phải ép giá vốn bằng giá bán nhỉ!?.
Nếu bạn cứ bán hàng không có lợi nhuận gộp (giá mua(vốn) =giá bán), ngày cơ quan cấp ĐKKD thu hồi lại ĐKKD của bạn không còn xa lắm đâu.

1. Bạn nhập khi mua, bạn xuất khi bán, giá nhập định không bằng giá xuất khi xuất hết hàng giá trị tồn kho khác 0 à?
2. Cứ cho là theo ý bạn, bạn không bán NVL, cũng không bán công trình, bạn bán NVL trong công trình đi nữa sao phải ép giá vốn bằng giá bán nhỉ!?.
Nếu bạn cứ bán hàng không có lợi nhuận gộp (giá mua(vốn) =giá bán), ngày cơ quan cấp ĐKKD thu hồi lại ĐKKD của bạn không còn xa lắm đâu.
Ý của mình là khi mình nhập 10k mình mún xuất giá 11k, trên hoá đơn bán ra 11k , thì làm sao để xuất nvl theo ctrinh giá như v ,

VNA111

Active Member
Cách duy nhất là được là viết đơn giá bán trên hóa đơn 10k chứ không có chiều ngược lại. Mình chỉ còn có thể nói vậy vì giải thích thêm chắc bạn cũng không hiểu gì.
Nếu có cách 2 thì bạn nên ra khỏi MS và làm nó bằng tay ở đâu đó thì cũng được.