Hạch toán tài khoản 154

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

ngthuy

Chào bạn! Mình mới dùng misa 2017 doanh nghiệp mình hạch toán theo quyết định 48 mình muốn mở thêm tiểu khoản 15411 ( chi phí NVL trực tiếp), 15412( cp NC trực tiếp) và 15413 ( cp SXC) để tập hợp chi phí cho từng đơn hàng nhưng ko mở được. Bạn có thể hướng dẫn giúp mình được không?
Cảm ơn bạn!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng nhập liệu chung trên TK 1541 và chọn các khoản mục chi phí liên quan như Nguyên vật liệu trực tiếp, Nhân công trực tiếp và Chi phí sản xuất chung đã có sẵn trên phần mềm để được đáp ứng tính giá thành tự động nhé. Nếu anh/chị mở tiết khoản thì bút toán nghiệm thu giá thành sẽ phải làm thủ công (Nợ TK 632/Có TK 154) Trường hợp sẵn sàng làm thủ công và vẫn muốn mở tài khoản, anh/chị vui lòng thực hiện theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_11010100.htm
Lưu ý: nhấn chuột vào TK 1541 rồi nhấn Thêm và khai báo tiết khoản mới, khi Cất nếu có thông báo chuyển tài khoản tổng hợp sang tài khoản chi tiết thì vẫn nhấn đồng ý, sau đó mở chứng từ đã phát sinh nếu có để sửa lại về các tiết khoản liên quan vừa mở.
Về tính giá thành đơn hàng theo TT 133, anh/chị tham khảo cách tác nghiệp đúng trên phần mềm MISA tại link:
http://help.misasme2017.misa.vn/tinhgiathanh_theodonhang_theott133.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070000.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Dương Đức

Thưa anh/chị
Trường hợp đơn vị đang sử dụng gói Standar chưa có phân hệ giá thành, nếu không nâng cấp gói dịch vụ thì anh/chị cần theo dõi và tính giá thành bên ngoài sau đó nhập liệu thủ công vào phần mềm. Trên MISA anh/chị có thể tổng hợp thủ công bằng cách: Anh/chị có thể khai báo Danh mục\Mã thống kê: mỗi mã thống kê là 1 dịch vụ==> Tập hợp chi phí bằng cách chọn các mã dịch vụ này trên các chứng từ chi phí Nợ TK 154 phát sinh==> Khi cần tổng hợp chi phí tính giá thành, anh/chị vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản\ in tài khoản 154, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu và cho hiển thị cột Mã thống kê==> Lọc các mã thống kê sẽ tổng hợp được chi phí liên quan để tính giá thành==> Vào Nghiệp vụ\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 632/Có TK 154 chi tiết cho từng mã thống kê.
em chào chị
Từ bước này em không biết phải thao tác thế nào ạ: "==> Tập hợp chi phí bằng cách chọn các mã dịch vụ này trên các chứng từ chi phí Nợ TK 154 phát sinh==> Khi cần tổng hợp chi phí tính giá thành, anh/chị vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản\ in tài khoản 154, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu và cho hiển thị cột Mã thống kê==> Lọc các mã thống kê sẽ tổng hợp được chi phí liên quan để tính giá thành==> Vào Nghiệp vụ\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 632/Có TK 154 chi tiết cho từng mã thống kê"
em có thể hiểu phần chữ đậm: là những chứng từ mua hàng ghi nợ tk 154 thì em liệt kê các mã thống kê vào đúng ko ạ?
Cảm ơn chị.
Em mong nhận được phản hồi từ chị.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị Dương Đức,
Do đơn vị áp dụng TT 133 nên việc tập hợp chi phí sản xuất kinh doanh dở dang sử dụng TK 154==> nên MISA hướng dẫn các nghiệp vụ hạch toán Nợ TK 154 cần chọn mã thống kê là các mã dịch vụ mà đơn vị cần tính giá thành thủ công. Nếu đơn vị nào áp dụng chế độ kế toán TT200 thì TK tập hợp chi phí là các TK 621, 622, 627 nhé.

Dương Đức

Báo cáo chị. Đơn vị em đang áp dụng TT 133
Bên em đi thuê 1 con Server + 1 bản quyền để chạy server (thuê thong 1 tháng) ==> rồi bên em chia nhỏ server nảy ra cho khách thuê lại (thuê trong 1 tháng), vì vậy 1 con server và 1 bản quyền em có thể chia ra đc 100 con VPS nhỏ hoặc tùy theo nhu cầu của khách em có thể chia thành 2 hoặc 20 con VPS nhỏ.
Dịch vụ đơn vị em thuê theo tháng, hết tháng phải thuê lại dịch vụ đó mà ko cần biết tháng trước đó đã dùng hết dung lượng của server hay chưa.
Xin chị hướng dẫn em các bước làm để kết chuyển TK 154 sang hết TK 632 từng tháng một ạ :)
Cảm ơn chị.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Vấn đề này phụ thuộc vào mong muốn của đơn vị là tính giá thành cho từng VPS nhỏ hay là cho hoạt động thuê Server?
* Nếu chỉ quan tâm đến Lãi lỗ của hoạt động chung là Cho thuê Server thì khi phát sinh chi phí thuê server sẽ ghi nhận thẳng vào TK giá vốn 632 (không có nhiều chi phí để phải tập hợp qua TK 154) và chọn mã thống kê là Cho thuê server; khi phát sinh doanh thu từ các VPS của các khách hàng thì toàn bộ các chứng từ doanh thu này đều chọn mã thống kê là cho thuê Server để phản ánh Doanh thu==> Trường hợp này: Giá vốn 1 chứng từ trên 1 dòng nhập liệu; Doanh thu có từ 2 cho đến hàng trăm chứng từ nhưng sử dụng chung 1 mã thống kê và xác định lãi lỗ cho 1 mã thống kê này.
* Nếu muốn tính giá thành cho từng VPS==> mỗi chứng từ doanh thu của 1 khách hàng là 1 mã thống kê (có hàng trăm mã thống kê)==> Chứng từ giá vốn đi thuê Server đơn vị tự tách lẻ theo số lượng VPS cho thuê (hàng trăm dòng) và chọn tương ứng với các mã thống kê của doanh thu.

Dương Đức

em xin lỗi chị thật sự em đang ngơ ngơ: Cty em lèm kế toán theo TT 133, pp tính thuế theo PP trực tiếp, ngành nghề kinh doanh chủ yếu là dịch vụ cho thuê Server, VPS, Hosting, bản quyền cPanel...
VD: server giống như 1 con heo thịt. em bán theo nhu cầu của khách
TH1: Ông A mua cả con, em hạch toán Nợ tk 1121/ Có tk 5113
TH2: Em nhập cả con heo: Nợ 154 / Có 1121
Bán cho ông B 2kg sườn: Nợ tk 1121/ Có tk 5113
bán xong cho ông B thì không bán được cho ai nữa -> heo ế ko bán đc cho ai phải hủy sáng hôm sau nhập con khác về bán.
Em muốn hỏi TH2: em phải hạch toán tk 154 kết chuyển sang tk 632 thế nào :(( (vì hết ngày ko sử dụng được nữa chỉ có thể bỏ thôi ạ)
Em đã đọc hướng dẫn của chị tại trang 1. Đến đoạn sau thì em không hiểu ạ
Mong chị hướng dẫn em từng bước hạch toán trên phần mềm misa.
Cảm ơn chị chúc chị sữc khỏe và bình tĩnh :p

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp 1 hay 2 thì chi phí thuê Server của đơn vị luôn là cố định (tổng giá trị con heo) và phải kết chuyển toàn bộ vào Giá vốn dù lỗ hay lãi.
Em xin ví dụ cụ thể: Đơn vị thuê Server mất 10tr/tháng, nếu chia nhỏ được 50kh thu được 50tr thì lãi 40tr==> Giá vốn Nợ TK 632/Có TK 154: 10tr; Nợ TK 112/Có TK 5113: 50tr==> kết chuyển lãi Có TK 421:40tr;
Trường hợp tháng nào làm ăn không tốt, khách hàng chỉ thuê 5 VPS thu được 5tr==> Nợ TK 112/Có TK 5113: 5tr; Giá vốn Nợ TK 632/Có TK 154: 10tr==>Kết chuyển Lỗ Nợ TK 421: 5tr

Dương Đức

Thưa anh/chị,
Trường hợp 1 hay 2 thì chi phí thuê Server của đơn vị luôn là cố định (tổng giá trị con heo) và phải kết chuyển toàn bộ vào Giá vốn dù lỗ hay lãi.
Em xin ví dụ cụ thể: Đơn vị thuê Server mất 10tr/tháng, nếu chia nhỏ được 50kh thu được 50tr thì lãi 40tr==> Giá vốn Nợ TK 632/Có TK 154: 10tr; Nợ TK 112/Có TK 5113: 50tr==> kết chuyển lãi Có TK 421:40tr;
Trường hợp tháng nào làm ăn không tốt, khách hàng chỉ thuê 5 VPS thu được 5tr==> Nợ TK 112/Có TK 5113: 5tr; Giá vốn Nợ TK 632/Có TK 154: 10tr==>Kết chuyển Lỗ Nợ TK 421: 5tr
Cảm ơn chị.
Các bước hạch toán: Tổng hợp/ chứng từ NVK đúng không ạ
Hya em có thể hạch toán trên phân hệ nào? Để thể hiện chi phí và dt hợp lý ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Khi mua hàng, anh/chị có thể vào chứng từ Mua dịch vụ để nhập liệu (khai báo mã hàng hóa dịch vụ trong Danh mục\Vật tư hàng hóa, tính chất dịch vụ) hoặc có thể vào các loại chứng từ Phiếu chi tiền mặt, Chi tiền gửi nếu trả tiền ngay; nếu công nợ chưa thanh toán thì vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác.
Ghi nhận doanh thu tương tự thu tiền ngay có thể vào Phiếu thu hay Thu tiền gửi, vào Bán hàng có thể phản ánh bán hàng thu tiền ngay hoặc công nợ, và cũng có thể phản ánh bán hàng công nợ trên Chứng từ nghiệp vụ khác.

Công ty em có những khoản mua hàng do 1 công ty vận tải chi hộ, công ty ghi trên hóa đơn thực chất không phát sinh công nợ với công ty em mà phát sinh với công ty vận tải kia bao gồm cả cước vận tải và phần chi hộ. (Chỉ ký hợp đồng với bên công ty vận tải về chi phí vận tải,thanh toán qua tài khoản công ty, còn khoản chi hộ thì sẽ thanh toán qua tài khoản cá nhân ạ)
Em nên hạch toán như thế nào để dễ theo dõi và trên Misa thì thực hiện như thế nào ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Vậy bản chất khoản chi hộ này có được tính vào chi phí của đơn vị không ạ? Nếu dùng tài khoản cá nhân thì tiền trên Tài khoản cá nhân là tiền của đơn vị anh/chị hay là như thế nào, anh/chị vui lòng nói rõ để MISA có căn cứ tư vấn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nếu không tính vào chi phí đơn vị và thanh toán bằng tài khoản của giám đốc thì là công nợ riêng của cá nhân, anh/chị không nên đưa vào theo dõi tại đơn vị nhé. Việc ghi nhận nội dung này trên dữ liệu rất có thể vi phạm quy định về thuế nên anh/chị vui lòng xem xét lại nội dung này, nếu ghi nhận như một khoản thu nhập khác(kiểu như giám đốc mua bằng tiền riêng đem cho công ty) thì công ty sẽ chịu thêm khoản Thuế TNDN phải nộp.

Nhưng có xuất hóa đơn ạ. Không xuất về công ty chi hộ mà xuất hóa đơn về công ty em. Mà thực chất thì công ty em và công ty xuất hóa đơn không phát sinh công nợ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nếu hóa đơn ghi thông tin người mua, đơn vị mua là đơn vị của anh/chị thì đây được coi là Chi phí của đơn vị nhé. Dù không phát sinh công nợ nhưng khoản chi trả này rất có thể anh/chị sẽ phải đem trả cho Giám đốc, đúng không ạ?
Trường hợp đó, khi mua hàng anh/chị vẫn nên ghi nhận Nợ TK 156/Có TK 131 chi tiết công nợ với công ty Bán. Khi xuất trả tiền cho Giám đốc ghi Nợ TK 131/Có TK 111, 112, chi tiết đối tượng là Giám đốc==> Sau đó bù trừ công nợ cho Giám đốc và cho Công ty Bán bằng cách vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 131/Có TK 131, đối tượng Nợ là Giám đốc; Đối tượng Có là Công ty Bán.