Hỏi nghiệp vụ misa

Thảo luận trong 'MISA Bamboo.NET 2019' bắt đầu bởi Bao Thach, 10/7/19.

1. Bao Thach

Bao Thach New Member

Chào mọi người ạ, mình mới sử dụng phần mềm misa nên còn nhiều thắc mắc, mong mọi người giúp với ạ
    1. Mình chi trả lương cho cán bộ phường tuy nhiên mình muốn tự hạch toán chứ ko dùng hạch toán chi phí lương của misa thì mình hạch toán các khoản chi lương, phải trả theo lương, bhxh, bhyt... như nào ạ
    2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ
    3. Mình nhận được khoản cấp ngân sách vào tài khoản tiền gửi khác thì mình nhập ở đâu để theo dõi đc sổ tiền gửi khác ạ
    4. Mình có số tiền sử dụng đất năm trước chuyển sang thì mình nhập số dư đầu kỳ khoản đấy ở đâu ạ
    mong được mọi người hướng dẫn ạ

2. Trương Hạnh

Trương Hạnh Moderator Thành viên BQT

Thưa Quý khách hàng!
    MISA cin phúc đáp vấn đề này như sau:
    1. Hạch toán nghiệp vụ lương vào phần mềm MISA nhưng không sử dụng phân hệ tiền lương:
    Với trường hợp kế toán không lập bảng lương trên phần mềm, mà thực hiện tính lương bên ngoài, ví dụ như tính lương trên file excel, nhưng muốn ghi nhận việc trả lương, hạch toán chi phí lương trên phần mềm thì thực hiện như sau:
    Trả lương
    Thanh toán bảo hiểm

2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ?
    Trả lời: Chị mô tả giúp em là đang in báo cáo nào và muốn thể hiện ở cột nào trên báo cáo, và các khoản thu trên thì đơn vị sẽ hạch toán nợ\có như thế nào ạ?

3. Mình nhận được khoản cấp ngân sách vào tài khoản tiền gửi khác thì mình nhập ở đâu để theo dõi đc sổ tiền gửi khác ạ?

Trả lời: Anh/Chị vào Tiền gửi\Thu tiền gửi hạch toán Nợ 1128/Có TK .....

4. Mình có số tiền sử dụng đất năm trước chuyển sang thì mình nhập số dư đầu kỳ khoản đấy ở đâu ạ?
    Trả lời: Anh/Chị vào Nghiệp vụ\Nhập số dư ban đầu\khai báo số dư của TK 213 đồng thời vào phân hệ Tài sản cố định để khai báo mã, tên TS để theo dõi

Trân trọng!

3. Bao Thach

Bao Thach New Member

Báo cáo thu ngân sách theo nội dung kinh tế ạ
    ah cho mình hỏi thêm, như trong báo cáo thu ngân sách theo NDKT, trong khoản thu hưởng 100%, ở đơn vị mình có khoản thu vỉa hè và thu chợ, đều đi tiểu mục là 4949, tuy nhiên khi in báo cáo thì do cùng tiểu mục nên số tiền thu đều thể hiện ở cả 2 khoản thu, vậy có cách nào để tách số tiền thu được ở từng khoản cho tiện theo dõi ko ạ

4. Trương Hạnh

Trương Hạnh Moderator Thành viên BQT

Thưa quý khách hàng!
    anh/chị tạo thêm Tiết để phân biệt 2 khoản thu ạ
    • Vào Danh mục\Mục lục ngân sách\Tiết tiểu mục\thêm loại cần theo dõi
    • Sau đó vào nghiệp vụ\Dự toán\ngân sách\chọn mẫu dự toán thu, chi\Vào phần lập công thực chọn thêm cột Tiết và trên chứng từ cũng phải chọn đến Tiết thì khi in báo cáo phần mềm sẽ phân biệt được 2 chỉ tiêu trên
    Để lên báo cáo thu theo nội dung kinh tế thì anh/chị hạch toán nợ 11/có 7142 và hạch toán ở phân hệ Tiền mặt hoặc tiền gửi tùy theo loại tiền thu về

5. Bao Thach

Bao Thach New Member

Ad cho mình hỏi với ạ, mình lỡ ẩn mất cột tiết ở phần nhập liệu thì giờ vào đâu để hiển thị cột tiết lại ạ :(
    Với ad cho mình hỏi thêm với, mình muốn chuyển tiền thu quỹ công chuyên dùng cho cấp trên thì vào đâu ạ, với lại khi mình chi nộp tiền vào tài khoản cấp trên thì khi in mẫu C4-08 thì báo là "báo cáo ko có số liệu", bởi vì tiền thu quỹ công mình ko nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ mà dùng tiền mặt nộp thẳng lên cấp trên nên hạch toán là 431/111. Vậy nếu mình nộp lên cấp trên bằng tiền mặt thì có in dc mẫu C4-08 ko ạ, hay phải làm thêm bước là nộp vào tài khoản tiền gửi của quỹ trước ạ

6. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Để hiện cột tiết, anh/chị vui lòng vào hệ thống/tùy chọn/ẩn hiện cột/tìm đến cột tiết hiện ra nhé
    Untitled.
    Anh/chị muốn in mẫu C4-08 thì phải định khoản N112 C111 thì mới in được vì bản chất nó là giấy nộp tiền vào TK, nên nếu hạch toán N431 C 111 sẽ k in được nhé
    Trân trọng

Bao Thach thích bài này.
  7. Bao Thach

Bao Thach New Member

Hix, cho mình hỏi thêm với ạ, mình nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ cho cấp trên, tuy nhiên khi in mẫu C4-08 thì lại mặc định là tài khoản của phường xã mình (ví dụ: mình nộp vào tài khoản 3761.....91046 của TP nhưng khi in lại mặc định là 3761....91046 của phường). Vâỵ có cách nào để nhập tài khoản và lưu tài khoản đó là của thành phố ko ạ :(

8. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Vậy chị xem thử TK người nhận trên chứng từ chị đã hạch toán đúng chưa, và khi in chỗ nào hiện tk ngân hàng lên không đúng chị có thể chụp hình lại được không ạ
    Trân trọng

Bài viết liên quan: Hỏi nghiệp
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA Bamboo.NET 2019 Hỏi một số nghiệp vụ phần mềm Misa 10/5/19
MISA Bamboo.NET 2019 Hạch toán khoản bị thanh tra ra QĐ thu hồi nộp NSNN 17/4/19
MISA Bamboo.NET 2019 Thêm mới từ chứng từ hiện thời 9/4/19
MISA Bamboo.NET 2019 Mình hỏi lập công thức cho chỉ tiêu chi. 25/3/19
MISA Bamboo.NET 2019 xóa chứng từ ghi đồng thời 3/1/19